Thread Tools
Old 02-10-2015, 13:10
long2610 long2610 is offline
Senior Member
Re: RHA MA750i vs Vsonic GR07 BE: cuộc chiến của những kẻ sẽ không bị lãng quên.

Quote:
Originally Posted by tamle_o View Post
Nge nhiều headphone vẫn thik GR07. Thật sự ko chịu dc headphone nào mà dãi bass yếu về lượng và chất. Dù mids và treble ko tuyệt vời như BA hay dynamic cao cấp nhưng cũng ko có điểm yếu để chê. Nhưng dãi bass thật hiếm có iem nào chiến thắng Gr07
Tôi thì không nghĩ dải Bass của GR07 xuất sắc đến vậy. Có lẽ tuỳ sự khó tính.

Nhưng tôi đồng ý với bạn hoàn toàn luận điểm để vì sự hài hoà và chất lượng tốt ở cả ba dải, chê bai GR07 là khó. Nếu để so sánh với những tên tuổi lớn, những chiếc tai nghe >$500 thì là vô lí, làm sao nó có thể đuổi được. Nhưng trong khoảng giá ~$150. Không phải ngẫu nhiên mà nó và MA750i được khuyên chọn cho đa số các trường hợp. Chất âm của nó gần như được dùng làm mốc để so sánh.
Cả 2 đều hài hoà về nhiều mặt và được khẳng định là nên sở hữu, không nghi ngờ gì cả.
Reply With Quote
Old 02-10-2015, 14:05
King Of Prism King Of Prism is offline
K.I.A
Re: RHA MA750i vs Vsonic GR07 BE: cuộc chiến của những kẻ sẽ không bị lãng quên.

"dưới con mắt chuyên gia" "Joker là một người rất có tiếng" ........

Nói thật nhé, review thì hãy review bằng tai của bạn, ngôn từ của bạn, nhận xét của bạn, đừng đánh gía bằng lời của một ông nào đó ở trời Tây

Và cũng đừng lôi thông số ra, kiểu 8 nhân thì ăn đứt 4 nhân, nhiều GHz khỏe hơn ít GHz, 2 BA thì hơn 1 Dynamic.......nó chuối lắm. Tôi cứ đang tưởng đây là review điện thoại ăn roi -__

Cuối cùng, con GR07 sao lại balance được nhỉ, cá nhân mình thấy nó hơi hướng V-shape 1 chút
Reply With Quote
Old 02-10-2015, 15:26
k NX's Avatar
k NX k NX is offline
Đã tốn tiền

- Bass GR07 nhiều hơn về lượng nhưng thua B2 về control, speed
- mid GR07 ko có gì đặc sắc cả, đều đều bình bình thôi, B2 hơi khô & chi tiết rất cao
- treble GR07 cũng thuộc dạng bình thường, thua xa về extend, chi tiết.
- âm trường & âm hình GR07 đều kém hơn.
=> ai thích âm xu hướng fun, nhiều bass, dễ nghe sẽ thích GR07 hơn, B2 là 1 IEM cực tốt nhưng ko dành cho số đông.
Reply With Quote
Old 02-10-2015, 17:03
mitom90's Avatar
mitom90 mitom90 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by k NX View Post
- mid GR07 ko có gì đặc sắc cả, đều đều bình bình thôi, B2 hơi khô & chi tiết rất cao
=> ai thích âm xu hướng fun, nhiều bass, dễ nghe sẽ thích GR07 hơn, B2 là 1 IEM cực tốt nhưng ko dành cho số đông.
GR07 cũng chỉ hợp với những bản nhạc sôi động, xập xình, bass nhiều. Mid và treb thực sự là tệ với những bản nhạc nhẹ nhàng đòi hỏi tính chi tiết cao. So thẳng với B2 đấy. Còn về số đông, hơi buồn là số đông thì vẫn thích xập xình.
Old 02-10-2015, 17:35
gunz098 gunz098 is offline
Đã tốn tiền

Thông số, đồ thị đc đưa ra là để tăng cao tính khách quan, dựa vào thông số đo đạc dc để đánh giá hoàn toàn k sai. Dùng cảm nhận khách quan đánh giá thì kết quả rất sai khác, vì bản thân mỗi người đã cảm nhận âm thanh rất khác nhau rồi. Giống như chủ nghĩa duy tâm với duy vật vậy
Reply With Quote
Old 02-10-2015, 18:14
K.I.A

Quote:
Originally Posted by gunz098 View Post
Thông số, đồ thị đc đưa ra là để tăng cao tính khách quan, dựa vào thông số đo đạc dc để đánh giá hoàn toàn k sai. Dùng cảm nhận khách quan đánh giá thì kết quả rất sai khác, vì bản thân mỗi người đã cảm nhận âm thanh rất khác nhau rồi. Giống như chủ nghĩa duy tâm với duy vật vậy
Đồ audio nó nặng về phần cảm tính.

Nhìn vào cái biểu đồ thì căng lắm là dự đoán soundsign và chủ ý tune âm của nhà sản xuất mà thôi

Chứ ngồi viết review mà cứ biểu đồ thông số với các chuyên gia cho rằng thì copy bài review về dịch còn hơn
Reply With Quote
Old 02-10-2015, 21:26
henxui's Avatar
henxui henxui is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by long2610 View Post
1. Joker là một người rất có tiếng trong cộng đồng âm thanh trên thế giới, hắn đã review hàng trăm chiếc IEM và từ đó làm một thang điểm do hắn chấm để mọi người dùng tham chiếu. Bảng điểm này nhận được sự đồng tình cao từ nguồn, tôi dùng nó để đối chiếu, tham khảo:
http://theheadphonelist.com/headphone-list/

2. Dual Armature thì đắt hơn Driver, độ phản hồi với tần số âm của nó tốt hơn. Nhưng không phải cứ phản hồi tốt thì âm của nó sẽ đáng giá. Dù sao đây là một tiêu chí quan trọng trong đánh giá.

3. Dải tần của Dual armature hay balance driver tất nhiên là đẹp và ít khuyết điểm hơn dynamic. Dải của dynamic cho thiên hướng âm thanh bùng nổ nhưng nếu đánh giá dưới con mắt chuyên gia, nó không trung thực và đẹp bằng. Không gần tới đồ thị lý tưởng.

4. Bài review kia không chỉ ra được là GR07 bị thua xa con B2 ở điểm nào.

5. Tôi tất nhiên là cũng đã nghe B2, con đó không phải không có tiếng. Nhưng tôi đánh giá tổng thế nó không bằng GR07, rất nhiều người cũng cùng quan điểm đó với tôi. Ngay kể về chất âm, nó cũng không quá vượt trội so với GR07. Tôi sẵn sàng đánh giá cũng như dẫn chứng hàng chục nguồn đáng tin từ khắp các diễn đàn trang web âm thanh để chứng minh điều đó. Ngay kể cả các thông số và đo đạc của 2 con.
Đây bạn đó kêu nó bỏ xa GR07 và không có dẫn chứng cũng như lập luận để chứng minh. Một bài review gọi là chất lượng cũng không có. Tôi coi là phát biểu cảm tính. Không có giá trị sử dụng, tham khảo.

Các câu hỏi của bạn đều hợp lí, rất vui được trả lời.
1/Việc 1 người đã review hàng trăm chiếc IEM đối với cá nhân mình chẳng có ý nghĩa gì cả. 1 chiếc hp để đánh giá mất rất nhiều thời gian để trải nghiệm, chưa kể đến khía cạnh phối ghép và sở thích. Đánh giá của hắn giữa 1 rừng hp từ hắn tự tay mua cho đến nsx ném cho ko có cảm tính ảnh hưởng cũng phải có dính đến mùi PR.
Chơi cái này chỉ có hay hoặc dở theo cảm nhận, điểm lấy cái gì làm tham chiếu?
2/Nghe có vẻ kỹ thuật quá nhưng mà độ phản hồi bạn muốn nói đến ở đây là gì vậy?
3/ Ồ, vậy bạn nghe nhạc bằng con mắt và máy đo chuyên gia tham chiếu rồi phán chứ ko phải bằng lỗ tai của chính bạn hay sao? Đồ thị lý tưởng có lq gì đến cái âm thanh trong lỗ nhĩ?
Nói như bạn vậy Gr07 thua mẹ nó thằng DMS rồi.
4/Chính người review con DMS đã so sánh, vậy bạn muốn 1 topic riêng để so sánh với Gr07, hay là bạn muốn hắn edit nhét thêm phần so sánh vào trong cái bài review đó mới thoả lòng?
Bạn muốn phải biết nó hơn thua ở bao nhiêu Hz, hơn nhau chênh lệch 3 dải hay phải có graph bạn mới vừa lòng?
5/"Rất nhiều" chỉ mang tính ước lệ, cả đống thánh khen con DMS ngoài đời mà chẳng mấy bố vào cái topic này khen được đấy. Đi off được chục hôm lèo tèo vài hôm thấy con gr07 này, mình cũng có quyền nói nhiều người nghe thấy nó dở bm ra nhá.
Bạn đang muốn chứng minh cái gì?
Chứng minh được gì với cái mớ dẫn chứng đó, càng nhiều review thì càng chứng minh con gr07 này hay hả? hay lại móc graph ra?
Quote:
Originally Posted by King Of Prism View Post
Đồ audio nó nặng về phần cảm tính.

Nhìn vào cái biểu đồ thì căng lắm là dự đoán soundsign và chủ ý tune âm của nhà sản xuất mà thôi

Chứ ngồi viết review mà cứ biểu đồ thông số với các chuyên gia cho rằng thì copy bài review về dịch còn hơn
Bao nhiêu con graph nhìn na ná nhau nghe ra éo lq mịa gì đến nhau

Last edited by henxui; 03-10-2015 at 09:18.
Reply With Quote
Old 02-10-2015, 22:31
long2610 long2610 is offline
Senior Member

Cả mớ lập luận của bạn cái gì cũng chung chung. Dẫn chứng chẳng có, nguồn chẳng có. Người nào? tên gì? nói nghe dở, dở ở chỗ nào, dở như thế nào không có. Toàn tôi thấy người này, tôi thấy người kia.
Lập luận thì cùn, đến cái chuyện một người chuyên đi review tai nghe, nghe rất nhiều, ý kiến được nhiều người đồng tình, từ nhiều nơi trên thế giới, chắc họ bị ngu hết. Mà bạn bảo chẳng có ý nghĩa gì thì thôi lần này thì tôi chẳng buồn tranh luận với bạn. Nói như bạn thì chẳng có cái gì có giá trị, bám vô cái ý kiến là tuỳ tai, tuỳ phối thì chẳng có tai nào hay. Cả tỷ người trên thế giới mỗi người một ý.
Chứng minh cái gì cũng không biết à, chứng minh cái ý kiến của mình, thôi ba cái trò tìm từng chữ đi nhé.

Chốt, điểm của GR07 về âm thấp hơn B2 không đáng kể, tổng hoà tất cả các mặt thì hơn.

Nhắn bạn là tôi cũng chẳng buồn tranh luận với bạn nữa đâu, vậy nhé.
P/s: Không phải vô lý tôi ghét những comment đầu tiên. Nếu viết được 1 comment như thế này tôi đã không thèm phản đối:

Quote:
Originally Posted by k NX View Post
Muốn tranh luận và nêu ý kiến thì học cách tranh luận và tôn trọng truớc.Đừng giữ cái thái độ gạch đá rồi và cho rằng thích phát biểu kiểu gì thì phát biểu.

Last edited by long2610; 02-10-2015 at 22:36.
Reply With Quote
Old 02-10-2015, 23:27
henxui's Avatar
henxui henxui is offline
Senior Member

Quote:
Cả mớ lập luận của bạn cái gì cũng chung chung. Dẫn chứng chẳng có, nguồn chẳng có. Người nào? tên gì? nói nghe dở, dở ở chỗ nào, dở như thế nào không có. Toàn tôi thấy người này, tôi thấy người kia.
Lập luận thì cùn, đến cái chuyện một người chuyên đi review tai nghe, nghe rất nhiều, ý kiến được nhiều người đồng tình, từ nhiều nơi trên thế giới, chắc họ bị ngu hết. Mà bạn bảo chẳng có ý nghĩa gì thì thôi lần này thì tôi chẳng buồn tranh luận với bạn. Nói như bạn thì chẳng có cái gì có giá trị, bám vô cái ý kiến là tuỳ tai, tuỳ phối thì chẳng có tai nào hay. Cả tỷ người trên thế giới mỗi người một ý.
Chứng minh cái gì cũng không biết à, chứng minh cái ý kiến của mình, thôi ba cái trò tìm từng chữ đi nhé.

Chốt, điểm của GR07 về âm thấp hơn B2 không đáng kể, tổng hoà tất cả các mặt thì hơn.

Nhắn bạn là tôi cũng chẳng buồn tranh luận với bạn nữa đâu, vậy nhé.
P/s: Không phải vô lý tôi ghét những comment đầu tiên. Nếu viết được 1 comment như thế này tôi đã không thèm phản đối:

Muốn tranh luận và nêu ý kiến thì học cách tranh luận và tôn trọng truớc.Đừng giữ cái thái độ gạch đá rồi và cho rằng thích phát biểu kiểu gì thì phát biểu.
Thế joker nói gì cũng đúng và cái gì bạn cũng nghe theo ah?
Bạn nghe nhạc theo thế giới ah?
Người ta nêu quan điểm hay dở thì bạn bác đi, bảo ko có dẫn chứng, nghe rồi kêu hay dở chứ chẳng lẽ mua máy đo về đo hay lại kiếm review của ai đó khác đọc?
Cái review khác quan đến cỡ nào cũng có cảm tính ở trong đó. Động đến bạn lôi cái mớ dẫn chứng là "người nào đó", graph nào đó ra, dựa hơi review nào đó? Bạn đang chứng minh rằng bạn chơi ko có lập trường ah?
Từ đầu đến cuối mình chưa có nói nhắc đến vụ hay dở đối với con gr07 ở cá nhân mình hen

Ignore lun đi, ko kẻo thấy mình xuất hiện quài ah, mình lạ lắm, thái độ gạch đá là do bạn nhìn thôi,cái gì thấy bạn lạ thì mình hỏi, mà mấy câu hỏi mình đưa ra rất bình thường! Bạn bảo mình cùn mà chẳng trả lời được mấy câu hỏi rất đơn giản đó. Có 5 câu thôi, ai đọc cũng hiểu mà! Đâu có bậy bạ hay bên lề gì?

Cái điểm bố joker đưa ra dựa trên cái gì làm tham chiếu? Đơn giản mà! Cảm tính? Graph? Số lượng tai nghe được? Review đã viết hay là cục tiền nsx quăng cho để quảng cáo?

Last edited by henxui; 02-10-2015 at 23:38.
Reply With Quote
Old 02-10-2015, 23:59
K.I.A

Quote:
Người nào? tên gì? nói nghe dở, dở ở chỗ nào, dở như thế nào không có. Toàn tôi thấy người này, tôi thấy người kia.
Lập luận thì cùn, đến cái chuyện một người chuyên đi review tai nghe, nghe rất nhiều, ý kiến được nhiều người đồng tình, từ nhiều nơi trên thế giới, chắc họ bị ngu hết.
Tôi xin phép được #quỳ trước cãi đã

Bây giờ bạn chỉ cần trả lời giùm tôi 3 câu là cái chủ đề tranh luận này ngã ngũ ngay ?

1. Bạn đánh giá dựa trên đôi tai của bạn hay đôi tai của lão Joker kia ?

2. Nếu bạn đánh giá bằng đôi tai mình thì cứ phải lôi lão hề kia ra đây làm gì ?
Nếu bạn đánh giá bằng đôi tai của Joker thì bạn viết bài này làm gì ? Sang đọc blog của ông kia còn hơn. Member ở đây không tới nỗi mù tiếng Anh.

3. Bạn có chứng cứ gì cho rằng review của anh chàng Joker này là chân thực và chính xác ? Con người chứ không phải cái máy đo dải tần bạn nhé. Cái máy đo nó chỉ ăn điện chứ không có ăn tiền.

Tôi thấy bạn phù hợp với box AMD hoặc box Thiết bị di động hơn, nơi thông số được đem ra để so kè nhau chứ không phải cảm nhận và trải nghiệm của người dùng.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules