Thread Tools
Old 13-09-2015, 13:15
dorianphong dorianphong is offline
Junior Member
Re: Độ tương thích của Headphone và Headamp.

Quote:
Originally Posted by bill-p View Post
D2000 trở kháng 25 Ohm nhưng độ nhạy tới 106dB/mW. Để kéo tới 106dB (nghe thủng màng nhĩ) chỉ cần 1mW. 1mW ở mức 25 Ohm chỉ cần dòng điện 6.32mA. Hiệu điện thế chỉ cần ở mức 15.8mV.

HE-400 trở kháng 35 Ohm mà độ nhạy chỉ ở mức 92.5dB/mW. Để kéo tới mức 106dB như D2000 cần tới 22.39mW, và cường độ dòng điện cần tới 25.29mA (gấp 4 lần). Hiệu điện thế cũng cần tới 88.5mV.

Đa phần tai nghe dùng công nghệ planar magnetic con nào cũng khó kéo và cần cường độ dòng điện + hiệu điện thế cao hơn mức các con dynamic nhiều. Bác bảo con D2000 khó kéo hơn HE-400 chắc bác chưa bao giờ đụng thử mấy con planar rồi.

Và dĩ nhiên là D2000 khó kéo hơn HD650 khi dùng amp đèn. Amp đèn cung cấp hiệu điện thế cao được nhưng không chịu được cường độ dòng điện cao bác ạ.

HD650 trở kháng cao mà độ nhạy cũng cao, ở mức 103dB/mW. Kéo tới 106dB như trên thì cần 2mW, hiệu điện thế ở mức 77.4mV có cao hơn D2000 gấp 5 lần nhưng cường độ dòng điện chỉ cần 2.58mA thôi. Con D2000 cần gấp 3 mức dòng điện mới chịu cơ.

Tớ không phải ra vẻ gì, nhưng mà thật sự kiến thức điện tử phổ thông tớ cũng có kha khá ạ. Chơi tai nghe thì cũng phải biết lặt vặt mấy phép tính này để kiếm amp cho hợp chứ không phải cứ amp nào mắc mà quất đâu. Thế thì chết tiền mà hiệu quả chưa chắc đã có.

Thí dụ điển hình: con HE-400 như ở trên sau khi tính toán thì cần điện thế và dòng điện cao hơn hẳn HD650 và D2000, nên con đó tính ra là khó kéo nhất. Cứ amp đèn mà phang thì có khi kéo quá tải lại sợ mạch amp chịu không nổi rồi đứt bóng là đi tong đấy.

Và còn cái vụ "khả năng cấp dòng khác nhau ở các mức trở khác nhau" thì tớ xin thưa là... chưa thấy có. Mức cấp dòng tối đa của con amp thì ở mức trở nào cũng như nhau thôi ạ. Trở thấp thì cần dòng cao, còn trở cao thì cần hiệu điện thế cao. Khi hiệu điện thế không đủ thì dòng điện cung cấp giảm -> giảm công suất. Còn khi dòng điện không đủ thì hiệu điện thế cũng giảm theo -> giảm công suất. Chỉ có thế thôi chứ không có cao siêu gì đâu ạ.

Bây giờ thì đa phần nhà sản xuất amp đều có tung thông số kỹ thuật con amp lên mạng cho mình xem để tính toán mức dòng điện và hiệu điện thế tối đa ở đầu ra rồi, chứ không như thời xưa mà bị dấp diếm nữa đâu.

Tớ không bàn về vụ bóng, nhưng mạch điện để chạy con tube cũng quan trọng bác ạ. Bóng ngon cỡ nào mà mạch cùi mía hoặc linh kiện không chuẩn thì cũng dở vậy thôi.

Đâu phải cứ bóng ngon là ngon đâu. Nếu mà được vậy thì thôi mua Eddie Current Zana Deux làm gì. Cứ ráp con Bottlehead Crack rồi bỏ tiền mua bóng mắc lắp vào cho em nó thôi.

Mình đang dùng con hifiman he400 vậy theo bro con amply nào thích hợp để kéo em nó ra hết chất âm? Mình đang dùng con jds labs 02 amply, có kéo đc ko? Vả nếu mua em ifi micro ican có kéo đc ko bro? Tks bạn nhé
Reply With Quote
Old 14-09-2015, 11:29
hattiendo hattiendo is offline
Senior Member

The fac, tớ thấy tiêu đề "Thảo Luận Độ tương thích của Headphone và Headamp" nên vô đọc để tham khảo thôi. Mà sao vô toàn cái j đọc chả hiếu thế hả, mấy bác xào nấu kiểu j từ cơm thành bún riêu là sao
Reply With Quote
Old 11-09-2020, 17:32
Nanase's Avatar
Nanase Nanase is offline
Senior Member

anh hiếu và anh cường k bàn luận nữa sao

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules