Thread Tools
Old 14-02-2015, 09:49
VuGiaA9's Avatar
VuGiaA9 VuGiaA9 is offline
Senior Member
Re: Độ tương thích của Headphone và Headamp.

^Ear+ dùng 1 bóng 12ax7 và 2 bóng el84 nhé. Ko phải độc dược nhưng cũng là bóng sang chảnh. Tiền bóng ko chắc cũng bằng cả con vali roài
Mới tiêm năm ngoái
Reply With Quote
Old 14-02-2015, 12:05
bill-p bill-p is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by VuGiaA9 View Post
Em xem rồi. Bác hỏi câu này chứng tỏ bác vẫn chẳng hiểu em nói gì. D2000 25ohm và He400i 35ohm. Và khả năng cấp dòng của 1 con amp ở 2 mức trở này ko giống nhau. Đơn giản như việc amp kéo loa 8ohm mà bác bắt nó kéo 4ohm nó đã đuối rồi.
Bác cứ thấy plannar là khó kéo nhưng phối hợp trở kháng của amp và hp cũng rất quan trọng. Như con yamaha yh-1 plannar em vẫn kéo bằng O2 với sound onbo, chẳng làm sao cả.
Và như bác chủ nói, con he400i vẫn bị chói kiểu clipping chứ ko phải là ko có, chỉ đỡ hơn con d2000. Còn con HD650 lại ko bị. Thế tức là D2000 khó kéo hơn HD650 à? Điều này càng chứng tỏ con ear+ bị clipping ở tải trở thấp. Bác biết về kỹ thuật thì search schematic của con ear+ mà xem sẽ hiểu vì sao, em ko tiện post mạch của ngta ở diễn đàn.
D2000 trở kháng 25 Ohm nhưng độ nhạy tới 106dB/mW. Để kéo tới 106dB (nghe thủng màng nhĩ) chỉ cần 1mW. 1mW ở mức 25 Ohm chỉ cần dòng điện 6.32mA. Hiệu điện thế chỉ cần ở mức 15.8mV.

HE-400 trở kháng 35 Ohm mà độ nhạy chỉ ở mức 92.5dB/mW. Để kéo tới mức 106dB như D2000 cần tới 22.39mW, và cường độ dòng điện cần tới 25.29mA (gấp 4 lần). Hiệu điện thế cũng cần tới 88.5mV.

Đa phần tai nghe dùng công nghệ planar magnetic con nào cũng khó kéo và cần cường độ dòng điện + hiệu điện thế cao hơn mức các con dynamic nhiều. Bác bảo con D2000 khó kéo hơn HE-400 chắc bác chưa bao giờ đụng thử mấy con planar rồi.

Và dĩ nhiên là D2000 khó kéo hơn HD650 khi dùng amp đèn. Amp đèn cung cấp hiệu điện thế cao được nhưng không chịu được cường độ dòng điện cao bác ạ.

HD650 trở kháng cao mà độ nhạy cũng cao, ở mức 103dB/mW. Kéo tới 106dB như trên thì cần 2mW, hiệu điện thế ở mức 77.4mV có cao hơn D2000 gấp 5 lần nhưng cường độ dòng điện chỉ cần 2.58mA thôi. Con D2000 cần gấp 3 mức dòng điện mới chịu cơ.

Tớ không phải ra vẻ gì, nhưng mà thật sự kiến thức điện tử phổ thông tớ cũng có kha khá ạ. Chơi tai nghe thì cũng phải biết lặt vặt mấy phép tính này để kiếm amp cho hợp chứ không phải cứ amp nào mắc mà quất đâu. Thế thì chết tiền mà hiệu quả chưa chắc đã có.

Thí dụ điển hình: con HE-400 như ở trên sau khi tính toán thì cần điện thế và dòng điện cao hơn hẳn HD650 và D2000, nên con đó tính ra là khó kéo nhất. Cứ amp đèn mà phang thì có khi kéo quá tải lại sợ mạch amp chịu không nổi rồi đứt bóng là đi tong đấy.

Và còn cái vụ "khả năng cấp dòng khác nhau ở các mức trở khác nhau" thì tớ xin thưa là... chưa thấy có. Mức cấp dòng tối đa của con amp thì ở mức trở nào cũng như nhau thôi ạ. Trở thấp thì cần dòng cao, còn trở cao thì cần hiệu điện thế cao. Khi hiệu điện thế không đủ thì dòng điện cung cấp giảm -> giảm công suất. Còn khi dòng điện không đủ thì hiệu điện thế cũng giảm theo -> giảm công suất. Chỉ có thế thôi chứ không có cao siêu gì đâu ạ.

Bây giờ thì đa phần nhà sản xuất amp đều có tung thông số kỹ thuật con amp lên mạng cho mình xem để tính toán mức dòng điện và hiệu điện thế tối đa ở đầu ra rồi, chứ không như thời xưa mà bị dấp diếm nữa đâu.

Quote:
Originally Posted by chetprophet View Post
Đây là chỉ bàn về vấn đề dùng tube lởm đến mức làm tiếng chói gắt chứ chả nói hay hơn hay dở hơn nhé . Con Vali thì dùng bóng 6088 k quá 200k/cặp còn con Mad ear không biết dùng bóng nào nhưng tụ thoát cathode là blackgate và 1 số vị trí quan trọng dùng trở tantalum là đủ hiểu rồi bác nhé
Tớ không bàn về vụ bóng, nhưng mạch điện để chạy con tube cũng quan trọng bác ạ. Bóng ngon cỡ nào mà mạch cùi mía hoặc linh kiện không chuẩn thì cũng dở vậy thôi.

Đâu phải cứ bóng ngon là ngon đâu. Nếu mà được vậy thì thôi mua Eddie Current Zana Deux làm gì. Cứ ráp con Bottlehead Crack rồi bỏ tiền mua bóng mắc lắp vào cho em nó thôi.

Last edited by bill-p; 14-02-2015 at 12:08.
Reply With Quote
Old 14-02-2015, 14:30
VuGiaA9's Avatar
VuGiaA9 VuGiaA9 is offline
Senior Member

Em đã từng ôm he-6 50ohm nhạy 83db/mW và 1 ví dụ điển hình là akg k1000 120ohm nhạy 74db/mW. Để đạt mức nghe cỡ 100db (khá là to rồi) thì chỉ cần khoảng 1W là quá đủ. Em cắm vào 1 con speaker amp 5w ở 8ohm kéo đủ nghe cũng phải cỡ 12h. Nói như bác nếu cái dòng điện ra ở tất cả các mức tải là như nhau thì 5w táng vào 2 con kia dư sức đủ để thổi bay vài con tai rồi.
Chẳng phải tự nhiên mà người ta vẫn dùng amp vài chục w đến cả trăm w để kéo 2 con quái vật kia và làm ra cái đống speaker amp cỡ nghìn w. Vấn đề ở đây ko phải để nghe to mà để đáp ứng công suất tải tức thì giúp người nghe nghe tốt âm thanh ở mọi tần số và nhiều mức trở kháng.
Em cũng chẳng muốn tranh luận với bác nữa vì kiểu giải thích vu vơ là do amp đèn làm méo tần số cao thì em cũng thua bác rồi. Và bác đã cố tình ko hiểu cái trở kháng khác nhau dẫn đến công suất tải khác nhau thì em cũng chẳng còn gì để nói với bác. Còn nói hd650 dễ kéo hơn d2000 ngta cười cho đấy bác. Bác ghim 650 vào điện thoại xem, nó chỉ cần cỡ 2ma là kêu hay thôi mà bác
Còn về con ear+. Em nói cho bác là nó chạy bóng el84. Với cấu hình tương tự, ko biết bao người đã làm ra amp từ 3-5w để kéo speaker rồi nhưng ear+ bias nhỏ hơn nên công suất cũng nhỏ hơn. Việc đẩy ra cỡ 50ma ko phải vấn đề gì với bóng el84 cả.
Mới tiêm năm ngoái

Last edited by VuGiaA9; 14-02-2015 at 14:40.
Reply With Quote
Old 14-02-2015, 18:27
tuanhung303's Avatar
tuanhung303 tuanhung303 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by bill-p View Post
dài quá...

mình có đọc bài của bác rôi, mà có thắc mắc, làm sao bác biết 92.5 db/mw cần 22.39mW vậy. Giả sử như con tai nghe của mình 100Ohm, 100db spl / V thì cần bao nhiêu mW để tính output của amp như bác thế
Old 14-02-2015, 19:07
Claire 'Lightning' Farron's Avatar
Claire 'Lightning' Farron Claire 'Lightning' Farron is offline
Member

Tính theo trường hợp con HE=400 nhé bác
Quote:
HE-400 trở kháng 35 Ohm mà độ nhạy chỉ ở mức 92.5dB/mW. Để kéo tới mức 106dB như D2000 cần tới 22.39mW, và cường độ dòng điện cần tới 25.29mA (gấp 4 lần). Hiệu điện thế cũng cần tới 88.5mV.
Ta có R=35ohm
Efficiency = 92.5dB/mW

Muốn tìm V,I,P cần để kéo 1 chiếc headphone lên độ to nào đó, chẳng hạn như vd là 106dB thì ta cần:

P = 10^[(106-92.5)/10] ~ 22.39 (tính theo mW)
U^2 = P*R/1000 = 22.39*35/1000 = 0.78 tức là U ~ 0.895V tức là 895mV, chắc bác bill-p đổi nhầm.
I = 1000*sqrt[(P/1000)/R] ~ 25.3mA. Hoặc đơn giản hơn thì I = P/U ~ 0.025A = 25mA. Sai số này là do làm tròn rồi, còn nếu tính theo công thức P = R*I^2 thì I = 25.29mA.

Còn ở vd của bác nếu giữ nguyên dB/V vẫn tính ngay được, nhưng mà em lười ko gõ đâu

Đổi dB/V ra dB/mW bằng công thức dB/mW = dB/V + 10*log(R*P/V^2)
Cho P = 1mW, V = 1V (vì theo định nghĩa dB/V là độ nhạy tính theo dB khi có 1V vào mức trở R, còn dB/mW là độ to đạt được khi công suất vào là 1 mW)

Như vd của bác thì 100dB/V với R=100ohm thì efficiency = 90dB/mW

// quên mất, cái R kia chỉ là trở kháng danh định ghi lên vỏ hộp, thực tế với headphone dynamic ở mỗi tần số khác nhau có khi R chạy ghê lắm, như HD800 mức thấp nhất của nó là 320ohm nhưng có lúc nó kéo lên tận 650ohm. Bên orthodynamic thì ổn định hơn nhiều.

Last edited by Claire 'Lightning' Farron; 14-02-2015 at 19:59.
Reply With Quote
Old 14-02-2015, 19:26
tuanhung303's Avatar
Senior Member

hic quá ghê.... cám ơn bác nhìu. mấy cái này em hồi học quên gần hết mà nếu có nhớ cũng chưa chắc vận dụng đc...

vậy té ra con inear của em khó kéo ghê nhỉ... vì độ nhạy chỉ 90db/mw dùng fiio e11k nó bảo kéo tốt từ 60 tới 150 ohm. chỉ số là sao em quên rồi, để về google lại...
Old 14-02-2015, 19:40
Claire 'Lightning' Farron's Avatar
Claire 'Lightning' Farron Claire 'Lightning' Farron is offline
Member

Hả con IEM gì của bác mà 100ohm với 90 dB/mW thế @@
Reply With Quote
Old 15-02-2015, 00:56
tuanhung303's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Claire 'Lightning' Farron View Post
Hả con IEM gì của bác mà 100ohm với 90 dB/mW thế @@
Etymotic er4s đó bác, spec thấy nó ghi là 100 Ohm, 100db spl/V....
Old 15-02-2015, 01:56
bill-p bill-p is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by VuGiaA9 View Post
Em đã từng ôm he-6 50ohm nhạy 83db/mW và 1 ví dụ điển hình là akg k1000 120ohm nhạy 74db/mW. Để đạt mức nghe cỡ 100db (khá là to rồi) thì chỉ cần khoảng 1W là quá đủ. Em cắm vào 1 con speaker amp 5w ở 8ohm kéo đủ nghe cũng phải cỡ 12h. Nói như bác nếu cái dòng điện ra ở tất cả các mức tải là như nhau thì 5w táng vào 2 con kia dư sức đủ để thổi bay vài con tai rồi.
Chẳng phải tự nhiên mà người ta vẫn dùng amp vài chục w đến cả trăm w để kéo 2 con quái vật kia và làm ra cái đống speaker amp cỡ nghìn w. Vấn đề ở đây ko phải để nghe to mà để đáp ứng công suất tải tức thì giúp người nghe nghe tốt âm thanh ở mọi tần số và nhiều mức trở kháng.
Em cũng chẳng muốn tranh luận với bác nữa vì kiểu giải thích vu vơ là do amp đèn làm méo tần số cao thì em cũng thua bác rồi. Và bác đã cố tình ko hiểu cái trở kháng khác nhau dẫn đến công suất tải khác nhau thì em cũng chẳng còn gì để nói với bác. Còn nói hd650 dễ kéo hơn d2000 ngta cười cho đấy bác. Bác ghim 650 vào điện thoại xem, nó chỉ cần cỡ 2ma là kêu hay thôi mà bác
Còn về con ear+. Em nói cho bác là nó chạy bóng el84. Với cấu hình tương tự, ko biết bao người đã làm ra amp từ 3-5w để kéo speaker rồi nhưng ear+ bias nhỏ hơn nên công suất cũng nhỏ hơn. Việc đẩy ra cỡ 50ma ko phải vấn đề gì với bóng el84 cả.
5W là công suất chứ không phải là dòng điện ra bác ạ.

5W @ 8 Ohm là mức điện thế 6.32V hoặc mức dòng điện 0.79A.

Trở kháng ở mức 35 Ohm cao hơn 8 Ohm nên sẽ bị giới hạn bởi điện thế. Với mức điện thế 6.32V thì công suất ra chỉ đạt ở 1.14W thôi, vửa đủ đạt tới 100dB.

Tớ bảo mức điện thế và mức dòng điện tối đa là cố định là chuyện hoàn toàn có thật. Không tin bác có thể ra hỏi kỹ sư điện xem họ bảo như thế nào.

Còn về việc con HD 650 cắm phone nghe có hay hay không thì chuyện đó hơi xa vời. Cái "hay" là do người thẩm quyết định, mà hay hay dở thường là do chất âm của nguồn phát nữa chứ chưa hẳn là do công suất không. Chứ bác bảo ra lớn tiếng hay không thì xin thưa là nguồn phát điện thoại cùi mía... giới hạn điện thế đầu ra ở mức tầm 0.8 - 1V nghĩa là nếu nguồn nhạc đủ lớn thì cho ra vừa đủ âm lượng ở mức max vol thôi. Còn nếu nhạc không đủ lớn thì con amp gắn trong thiếu gain cũng sẽ không cho ra đủ âm lượng ạ. Đúng thật là con tai nghe chỉ cần 2mA thôi, nhưng nó cần điện thế tầm 1V cơ. Mà điện thế tối đa là một chuyện. Con amp còn có cái gọi là hệ số nhân (gain) nữa. Mà amp trong phone thường là hệ số nhân thấp vì hiệu điện thế tối đa cũng thấp.

Về thực tế thì các con tai nghe kháng trở cao, độ nhạy cao đều khá dễ kéo khi đủ mức điện thế. Bởi vậy mấy con cmoy đắp 2 cục pin 9V vào là kéo tai nghe kháng trở cao như bỡn.

Còn mấy con planar mặc dù kháng trở thấp nhưng cần cường độ dòng điện cao (và hiệu điện thế cũng phải cao) cho nên khó kéo hơn các dòng khác nhiều.

Vả tớ cũng đã bảo đi bảo lại mấy lần rồi: con bóng có thể giá cao, hoặc hàng xịn, nhưng mạch amp cũng tác động ít nhiều. Tớ không dám phán là con amp với con tube dở, nhưng mà rõ ràng là nó không hợp gu của chủ thớt với 2 con D2000 và HE-400. Cắm con tai nghe khác chắc sẽ hay hơn. Không phải là cứ amp mắc là sẽ hay.

Last edited by bill-p; 15-02-2015 at 02:12.
Reply With Quote
Old 15-02-2015, 02:06
bill-p bill-p is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Claire 'Lightning' Farron View Post
Tính theo trường hợp con HE=400 nhé bác

Ta có R=35ohm
Efficiency = 92.5dB/mW

Muốn tìm V,I,P cần để kéo 1 chiếc headphone lên độ to nào đó, chẳng hạn như vd là 106dB thì ta cần:

P = 10^[(106-92.5)/10] ~ 22.39 (tính theo mW)
U^2 = P*R/1000 = 22.39*35/1000 = 0.78 tức là U ~ 0.895V tức là 895mV, chắc bác bill-p đổi nhầm.
I = 1000*sqrt[(P/1000)/R] ~ 25.3mA. Hoặc đơn giản hơn thì I = P/U ~ 0.025A = 25mA. Sai số này là do làm tròn rồi, còn nếu tính theo công thức P = R*I^2 thì I = 25.29mA.

Còn ở vd của bác nếu giữ nguyên dB/V vẫn tính ngay được, nhưng mà em lười ko gõ đâu

Đổi dB/V ra dB/mW bằng công thức dB/mW = dB/V + 10*log(R*P/V^2)
Cho P = 1mW, V = 1V (vì theo định nghĩa dB/V là độ nhạy tính theo dB khi có 1V vào mức trở R, còn dB/mW là độ to đạt được khi công suất vào là 1 mW)

Như vd của bác thì 100dB/V với R=100ohm thì efficiency = 90dB/mW

// quên mất, cái R kia chỉ là trở kháng danh định ghi lên vỏ hộp, thực tế với headphone dynamic ở mỗi tần số khác nhau có khi R chạy ghê lắm, như HD800 mức thấp nhất của nó là 320ohm nhưng có lúc nó kéo lên tận 650ohm. Bên orthodynamic thì ổn định hơn nhiều.
Đâu có. Tớ bấm máy tính căn bậc 2 của 0.78 vẫn là 0.885 mà bác.

Edit: ah, giờ đọc lại tớ mới thấy. Đúng là tớ đổi nhầm. 0.885 phải là 885mV. Hix, nghe nhạc bị sib nhiều quá nó bại não bác ạ.

Mà cái đấy cũng không quan trọng lắm. Nói chung là planar rất khó kéo. Độ nhạy ghi là 92.5dB/mW, nhưng độ nhạy đó là đo bằng microphone đặt ở ngay tầm màng loa. Còn khi tính toán thêm cái ear pads + vải che bụi (filter) và cả cái thân con tai nghe giảm bớt độ rung của màng loa -> tiếng nhỏ hơn thì thực tế phải giảm bớt 6-8dB.

Còn về vụ trở kháng bị "văng" thì cái đấy chỉ áp dụng với công nghệ dynamic truyền thống thôi. Planar thì thường là trở kháng sẽ cố định ở bất kỳ dải tần nào. Cũng bởi thế mà planar ít bị ảnh hưởng bởi trở kháng đầu ra của con amp. Dynamic thì dính trở kháng đầu ra cao thì thường là sẽ bị "mềm" tiếng, nghe không được đanh gọn, sắc sảo nữa. Còn trở kháng đầu ra thấp thì tiếng sẽ gọn hơn, nhưng trong 1 số trường hợp, mà đặc biệt là với IEM có nhiều driver, do trở kháng dao động khủng khiếp nên nhiều khi tương tác với trở kháng của con amp mà cho ra chất âm "ảo" hơn so với chất âm gốc nữa. Tại thế mà giờ tớ chỉ dùng planar là chủ đạo, ít dùng IEM hơn rồi... để đỡ đau đầu với mấy con amp.

Last edited by bill-p; 15-02-2015 at 02:19.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules