Thread Tools
Old 13-02-2015, 19:29
VuGiaA9's Avatar
VuGiaA9 VuGiaA9 is offline
Senior Member
Re: Độ tương thích của Headphone và Headamp.

Quote:
Originally Posted by Claire 'Lightning' Farron View Post
Công suất là để cho to, thế bác không tính tới U và I à đủ công suất nhưng dòng vào mức đó không đủ thì nó méo là phải... mà hình như con Ear+ đó chuyên dùng để kéo trở cao đó chứ....
Chính xác là cái này đó bác. Nội trở của đèn rất cao nên khả năng tải trở thấp của nó bị hạn chế. Trong khi bán dẫn nội trở rất thấp.
Nếu là loa thì phần lớn trở kháng chỉ là 8ohm và 4ohm nên thiết kế amp dù đèn hay bán dẫn cũng làm sao để tối ưu tải ở mức trở này.
Còn headphone thì trở kháng loạn xạ, mỗi con 1 kiểu mà công suất tải ở các mức trở kháng khác nhau của 1 con amp là khác nhau nên vụ con amp này kéo tốt hp này nhưng lại kéo dở con hp khác là chuyện bình thường.
Quay về con ear+ bản chất chạy đèn thuần và trở đầu ra lớn nên khi tải con Denon D2000 trở chỉ 25ohm, công suất bị suy giảm đáng kể, dù con D2000 ko hề khó kéo.

Em thấy các bác bước chân vào con đường đau khổ này thì nên ít nhiều tìm hiểu chút kỹ thuật để mà phối ghép hợp lý chứ cứ đổi chác các bù mãi vẫn ko khai thác hết đc khả năng của thiết bị thì phí lắm
Mới tiêm năm ngoái
Reply With Quote
Old 13-02-2015, 19:57
Claire 'Lightning' Farron's Avatar
Claire 'Lightning' Farron Claire 'Lightning' Farron is offline
Member

Quote:
công suất bị suy giảm đáng kể, dù con D2000 ko hề khó kéo
Cái chỗ này theo em nhớ công thức lý lớp 10 hay 11 thì bản chất của nó là phải là sụt giảm Vload, nó mới kéo theo sụt giảm P nên nghe tiếng bé chứ nhỉ. Lý tưởng nhất là Vload = Vsource.
Quote:
Em thấy các bác bước chân vào con đường đau khổ này thì nên ít nhiều tìm hiểu chút kỹ thuật để mà phối ghép hợp lý chứ cứ đổi chác các bù mãi vẫn ko khai thác hết đc khả năng của thiết bị thì phí lắm
Cái này thì hoàn toàn đồng tình với bác. Thật ra mấy vấn đề vật lý đơn giản này ai cũng được học qua hết rồi, nhiều bác audiophile cứ quên cơ bản mà thần thánh quá, chẳng hạn tự dưng thành lối mòn con headphone này bắt buộc phải đi với con amp này mới "hợp tai" vài người, trong khi có khi clipping tùm lum...
Reply With Quote
Old 13-02-2015, 20:22
VuGiaA9's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Claire 'Lightning' Farron View Post
Cái chỗ này theo em nhớ công thức lý lớp 10 hay 11 thì bản chất của nó là phải là sụt giảm Vload, nó mới kéo theo sụt giảm P nên nghe tiếng bé chứ nhỉ. Lý tưởng nhất là Vload =
Nếu bác tìm hiểu về kinh kiện khuyếch đại như đèn và transistor thì ko khó. Mỗi linh kiện có một đặc tuyến tải gọi là loadline riêng. Khi bác đặt linh kiện này vào 1 chế độ làm việc cụ thể, gọi là bias (một dòng điện 1 chiều và 1điện áp cố định) rồi đưa tín hiệu analog nhỏ vào để ra tín hiệu analog lớn hơn nhưng nó cũng chỉ có 1 công suất đỉnh gọi là Pmax (muốn thay đổi Pmax thì phải thay đổi bias)
P thì như bác biết cấu thành từ U và I. 2 đại lượng này cũng có giới hạn max của nó để cấu thành Pmax. Khi tải trở thấp thì dòng bị ăn nhiều hơn. I sẽ đến gần với Imax. Lúc này Vload< Vsource nhưng công suất vẫn đạt đến Pmax. Bác tăng V lên nhưng P ko tăng vì đã đạt đến Pmax rồi thì xảy ra clipping, tần số bị xén, méo.

Vài lời lộng ngôn. Nôm na là thế. Để mà chính xác kỹ thuật thì bác đi xem sách chuyên ngành. Em cũng chỉ là dân ngoại đạo
Mới tiêm năm ngoái

Last edited by VuGiaA9; 13-02-2015 at 20:25.
Reply With Quote
Old 13-02-2015, 22:06
tranhieuamg's Avatar
tranhieuamg tranhieuamg is offline
Senior Member

có cái sticky để mốc ra hem ai chịu coi :-<
Old 14-02-2015, 02:22
gaiumeo gaiumeo is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by VuGiaA9 View Post
Chính xác là cái này đó bác. Nội trở của đèn rất cao nên khả năng tải trở thấp của nó bị hạn chế. Trong khi bán dẫn nội trở rất thấp.
Nếu là loa thì phần lớn trở kháng chỉ là 8ohm và 4ohm nên thiết kế amp dù đèn hay bán dẫn cũng làm sao để tối ưu tải ở mức trở này.
Còn headphone thì trở kháng loạn xạ, mỗi con 1 kiểu mà công suất tải ở các mức trở kháng khác nhau của 1 con amp là khác nhau nên vụ con amp này kéo tốt hp này nhưng lại kéo dở con hp khác là chuyện bình thường.
Quay về con ear+ bản chất chạy đèn thuần và trở đầu ra lớn nên khi tải con Denon D2000 trở chỉ 25ohm, công suất bị suy giảm đáng kể, dù con D2000 ko hề khó kéo.

Cái này mình không biết, tìm hiểu mấy cái thông số kỹ thuật cũng khá là phức tạp nên mình không ham lắm .
Đến thuật ngữ tiếng Anh còn k biết nhiều, thành ra lên forum nước ngoài đọc cũng k thông lắm dù tiếng Anh không hề tệ .
Theo bác thì con Ear+ đi với con gì hợp, đang có HE-400, HD600, D2000, đang muốn bán 2 trong 3 lấy tiền mua DAC mới hoặc Audeze LCD-2 .

Last edited by gaiumeo; 14-02-2015 at 02:39.
Reply With Quote
Old 14-02-2015, 03:07
ak2angel ak2angel is offline
Senior Member

con ear+ đi với lcd 2 ngon đó bác hôm off e được nghe, tiếng rất khá, và hd580/600 cũng hợp
Reply With Quote
Old 14-02-2015, 06:28
bill-p bill-p is offline
Senior Member

Quote:
Thế con madear ko phải tube amp hả bác? Về lý thuyết con madear phải méo hơn nhiều vì xuất âm bằng opt và dùng đèn công suất trong khi con vali xài đèn tín hiệu nhỏ đầu vào và output bằng bán dẫn (Vali là hybid amp chứ ko phải tube amp nhé).
Tớ đã có ghi ở trên là không phải con tube nào cũng làm méo tiếng theo kiểu mượt mà. Cái này tuỳ vào người thiết kế thôi.

Dùng đèn kiểu nào cũng không quan trọng bằng chất âm của con amp thực sự nó thế nào, bác ạ.

Quote:
Originally Posted by chetprophet View Post
Chắc con Madear giá gấp gần 10 lần con Vali thì phải dùng tube lởm hơn nên méo k thân thiện lắm
Giá gấp nhiêu lần thì cũng chưa chắc đã hay hơn đâu bác ạ.

Bác thử đem con Bottlehead Crack ra so với Woo Audio WA7 đi rồi xem coi chất âm con nào hay hơn là biết ngay ấy mà.

Quote:

Tớ thấy cần để ý là chủ thớt có kéo con HE-400. Planar magnetic. Dòng đó kéo điện như kéo bễ.

D2000 trở thấp nhưng độ nhạy cao. Có rút dòng cỡ nào cũng không rút được nhiều bằng con HE-400.

Nếu thật sự con amp thiếu công suất mà clip thì tớ nghĩ kéo HE-400 cũng phải bị clip... trừ phi bác bảo con HE-400 dễ kéo hơn D2000... lúc đó thì tớ xin bác xem kỹ lại thông số kỹ thuật của 2 em nó trước ạ.

Reply With Quote
Old 14-02-2015, 08:04
VuGiaA9's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by bill-p View Post
Bác thử đem con Bottlehead Crack ra so với Woo Audio Tớ thấy cần để ý là chủ thớt có kéo con HE-400. Planar magnetic. Dòng đó kéo điện như kéo bễ.

D2000 trở thấp nhưng độ nhạy cao. Có rút dòng cỡ nào cũng không rút được nhiều bằng con HE-400.

Nếu thật sự con amp thiếu công suất mà clip thì tớ nghĩ kéo HE-400 cũng phải bị clip... trừ phi bác bảo con HE-400 dễ kéo hơn D2000... lúc đó thì tớ xin bác xem kỹ lại thông số kỹ thuật của 2 em nó trước ạ.

Em xem rồi. Bác hỏi câu này chứng tỏ bác vẫn chẳng hiểu em nói gì. D2000 25ohm và He400i 35ohm. Và khả năng cấp dòng của 1 con amp ở 2 mức trở này ko giống nhau. Đơn giản như việc amp kéo loa 8ohm mà bác bắt nó kéo 4ohm nó đã đuối rồi.
Bác cứ thấy plannar là khó kéo nhưng phối hợp trở kháng của amp và hp cũng rất quan trọng. Như con yamaha yh-1 plannar em vẫn kéo bằng O2 với sound onbo, chẳng làm sao cả.
Và như bác chủ nói, con he400i vẫn bị chói kiểu clipping chứ ko phải là ko có, chỉ đỡ hơn con d2000. Còn con HD650 lại ko bị. Thế tức là D2000 khó kéo hơn HD650 à? Điều này càng chứng tỏ con ear+ bị clipping ở tải trở thấp. Bác biết về kỹ thuật thì search schematic của con ear+ mà xem sẽ hiểu vì sao, em ko tiện post mạch của ngta ở diễn đàn.
Mới tiêm năm ngoái

Last edited by VuGiaA9; 14-02-2015 at 08:12.
Reply With Quote
Old 14-02-2015, 08:15
VuGiaA9's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by gaiumeo View Post
Cái này mình không biết, tìm hiểu mấy cái thông số kỹ thuật cũng khá là phức tạp nên mình không ham lắm .
Đến thuật ngữ tiếng Anh còn k biết nhiều, thành ra lên forum nước ngoài đọc cũng k thông lắm dù tiếng Anh không hề tệ .
Theo bác thì con Ear+ đi với con gì hợp, đang có HE-400, HD600, D2000, đang muốn bán 2 trong 3 lấy tiền mua DAC mới hoặc Audeze LCD-2 .
Nếu lcd2 nghe ở mức vol bác hay nghe mà ko chói thì bác thử xem sao. Dù gì em test thấy lcd2 ăn vol ko nhiều bằng dòng he.
Còn theo em con ear+ này bác nên dùng hp trở cao như hd800 chẳng hạn
Mới tiêm năm ngoái
Reply With Quote
Old 14-02-2015, 09:22
chetprophet chetprophet is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by bill-p View Post
Tớ đã có ghi ở trên là không phải con tube nào cũng làm méo tiếng theo kiểu mượt mà. Cái này tuỳ vào người thiết kế thôi.

Dùng đèn kiểu nào cũng không quan trọng bằng chất âm của con amp thực sự nó thế nào, bác ạ.

Giá gấp nhiêu lần thì cũng chưa chắc đã hay hơn đâu bác ạ.
Bác thử đem con Bottlehead Crack ra so với Woo Audio WA7 đi rồi xem coi chất âm con nào hay hơn là biết ngay ấy mà.

Tớ thấy cần để ý là chủ thớt có kéo con HE-400. Planar magnetic. Dòng đó kéo điện như kéo bễ.

Đây là chỉ bàn về vấn đề dùng tube lởm đến mức làm tiếng chói gắt chứ chả nói hay hơn hay dở hơn nhé . Con Vali thì dùng bóng 6088 k quá 200k/cặp còn con Mad ear không biết dùng bóng nào nhưng tụ thoát cathode là blackgate và 1 số vị trí quan trọng dùng trở tantalum là đủ hiểu rồi bác nhé
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules