Thread Tools
Old 21-12-2014, 21:38
kim_long kim_long is offline
K.I.A
[nhờ tư vấn] Công ty làm vậy có đúng luật không?

Gần cuối năm công ty có đồ sát cho nghỉ một số nhân viên, nói chung tiết kiệm mớ tiền thưởng tết.
Hôm thứ 7 mình ra bàn với ông tổng gđ, về mấy cái phần mềm áp dụng cho công ty, và vô tình nghe ổng nói chuyện với cha giám đốc nhân sự vầy:
"mày xem đứa nào làm lâu năm, lương nhiều rồi. Mày cho nó nghỉ hết đi, sang năm nếu cần thì tuyển lại trả lương thấp xuống. Phải tiết kiệm quỹ lương cho công ty chứ".
nhìn lại mình làm cũng 4 năm rồi
Sao mà nản mấy công ty tư nhân gia đình việt nam quá
Cuối năm! năm nào gần tết là đồ sát cho nghỉ một mớ ngay gần tết, trước noel để khỏi thưởng tết. Đầu năm tuyển ào ào trả lương 3-4tr bèo nhèo.
Mấy vị trí chủ chốt giám đốc, trưởng phòng, phó phòng thì không bị cho nghỉ thôi. chứ cấp nhân viên trở đi là có nguy cơ: công nhân, kỹ thuật viên, nhân viên kinh doanh, đội trưởng....làm càng lâu càng có nguy cơ bị cho nghỉ
Mấy câu thường nghe:
"mày không làm có đứa khác làm, giờ thất nghiệp một đống, mày nghỉ có khối đứa nhảy vào thay thế"
"trên mạng thiếu gì đứa xin việc"
Reply With Quote
Old 21-12-2014, 21:42
kusut kusut is offline
Senior Member
Re: [nhờ tư vấn] Công ty làm vậy có đúng luật không?

Nếu muốn cho thôi việc thì phải có lý do, với lại nó còn phụ thuộc vào cái hợp đồng lao động mà bạn đã ký.
Reply With Quote
Old 21-12-2014, 21:59
K.I.A

Quote:
Originally Posted by kusut View Post
Nếu muốn cho thôi việc thì phải có lý do, với lại nó còn phụ thuộc vào cái hợp đồng lao động mà bạn đã ký.
Nó đủ trò đì bạn hết đó:
, mà công ty mình chơi luật rừng số lượng nhân viên chưa ký hợp đồng cũng nhiều lắm, mấy công nhân có người làm 3-4 năm còn chưa có hợp đồng nữa kìa.
Một số thì may mắn hơn là được có hợp đồng thời vụ
hợp đồng chính thức thì cũng hiếm, chỉ có văn phòng mới có nhiều, nhân viên trên văn phòng làm 1-2 năm mới có cơ hội ký hợp đồng.
Mỗi lần bên thuế và bên sở lao động báo xuống kiểm tra là trên văn phòng bùa hợp đồng lao động, tức là những người có tên trong bản lương mà chưa có hợp đồng trên này làm hợp đồng rồi tự ký luôn, giả chữ ký ký khống luôn. Cho nên có nhiều người làm nghỉ rồi chưa có hợp đồng, nhưng tên trong bản lương mấy năm trước có...thế là giả chữ ký ký luôn, làm hợp đồng lao động giả mấy năm trước cho họ luôn. Mấy đứa bên thuế, sở lao động đi kiểm tra nó biết hết đó, nhưng công ty chịu chi lắm, mỗi lần tụi nó kiểm tra là công ty ói ra vài chục triệu cho tụi nó ăn...thế là qua chuyện
Cách thức đì thì nhiều lắm: thường nhất là luân chuyển công tác, bạn ở TP làm ở văn phòng, nay điều bạn ra tỉnh làm ngày chạy mấy chục cây số, tiền lương không đủ chi cho tiền xăng = > nản => tự nghỉ. Còn không cho bạn làm helpdesk, giao những việc không tên
thế mới nói công ty muốn cho nghỉ thì nhiều cách lắm
còn chưa ký hợp đồng thì dễ nữa nói thẳng là giờ giảm biên chế nên cho nghỉ, mà như đã nói làm 1-2 năm mới ký hợp đồng, có người thì vừa qua tết đầu năm công ty tuyển vào cuối năm gần tết tiết kiệm chi tiêu thưởng tết cuối năm nên cho nghỉ, cái hợp đồng còn chưa có

Last edited by kim_long; 21-12-2014 at 22:04.
Reply With Quote
Old 21-12-2014, 22:06
tao1 tao1 is offline
K.I.A

Nó làm sai luật rồi. Bạn tìm đọc luật lao động trên mạng đi. Cty phải bố trí công việc phù hợp hoặc training để người lao động phù hợp công việc mới, sau đó nếu không phù hợp....thì mới chấm dứt hợp đồng lao động có thời hạn.

Nhưng bạn đừng cãi nhau với bọn nó, ko ăn thua đâu, và nó sẽ giở đủ trò hành hạ bạn. Bạn cứ bảo nó đưa day đủ quyết định cho thôi việc với lý do này nọ, đừng có ký vào cái đơn xin thôi việc tự nguyện.....

Nghỉ xong xuôi rồi kiện chết mẹ nó đi. Bạn có thể ra văn phòng luật sư đề nghị tư vấn, tư vấn theo giờ rẻ thôi.

Các cty VN làm ăn láo, kiện đòi quyền lợi đi bạn, bạn dùng đt ghi âm lại những cuộc nói chuyện như vầy hoặc có email, văn bản làm bằng chứng thì càng tốt.
Reply With Quote
Old 21-12-2014, 22:23
K.I.A

Quote:
Originally Posted by tao1 View Post
Nó làm sai luật rồi. Bạn tìm đọc luật lao động trên mạng đi. Cty phải bố trí công việc phù hợp hoặc training để người lao động phù hợp công việc mới, sau đó nếu không phù hợp....thì mới chấm dứt hợp đồng lao động có thời hạn.

Nhưng bạn đừng cãi nhau với bọn nó, ko ăn thua đâu, và nó sẽ giở đủ trò hành hạ bạn. Bạn cứ bảo nó đưa day đủ quyết định cho thôi việc với lý do này nọ, đừng có ký vào cái đơn xin thôi việc tự nguyện.....

Nghỉ xong xuôi rồi kiện chết mẹ nó đi. Bạn có thể ra văn phòng luật sư đề nghị tư vấn, tư vấn theo giờ rẻ thôi.

Các cty VN làm ăn láo, kiện đòi quyền lợi đi bạn, bạn dùng đt ghi âm lại những cuộc nói chuyện như vầy hoặc có email, văn bản làm bằng chứng thì càng tốt.
Thanks bạn! mình không phải hỏi cho mình, mà cho bạn của mình trong công ty, với lại chuẩn bị tương lai cho mình vì mình làm đây cũng 4 năm rồi, chắc sang năm cũng sắp tới phiên mình lên đường quá
vì nghe ông tổng nói:

Quote:
ng nói chuyện với cha giám đốc nhân sự vầy:
"mày xem đứa nào làm lâu năm, lương nhiều rồi. Mày cho nó nghỉ hết đi, sang năm nếu cần thì tuyển lại trả lương thấp xuống. Phải tiết kiệm quỹ lương cho công ty chứ"
Cử nhân ra trường thất nghiệp đầy ra đó, công việc khó kiếm...mà mấy công ty tư nhân gia đình VN lại giở chiêu trò vậy nữa.
Reply With Quote
Old 21-12-2014, 22:27
ducbang13 ducbang13 is offline
K.I.A

Mình đi làm culi , chấp nhận thôi bạn ạ . Bạn chả lả cái gì , cứng cũng chả được cái gì

Nản lắm nhưng đúng sự thật là thế . Thiếu đ' gì người thay thế chỗ ....
Nghe mà nản . Nhà nước thì COCC , tư nhân thì như vậy .
Thanh niên xứ thiên đường sống sao giờ ...
Reply With Quote
Old 21-12-2014, 22:30
tao1 tao1 is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by ducbang13 View Post
Mình đi làm culi , chấp nhận thôi bạn ạ . Bạn chả lả cái gì , cứng cũng chả được cái gì

Nản lắm nhưng đúng sự thật là thế . Thiếu đ' gì người thay thế chỗ ....
Nghe mà nản . Nhà nước thì COCC , tư nhân thì như vậy .
Thanh niên xứ thiên đường sống sao giờ ...
Phải đấu tranh chứ bạn, đi từ cái nhỏ nhất mới thay đổi XH được

Bạn chưa đủ khả năng và chưa gặp minh chủ kiểu Tào Mạnh Đức, Lưu Bị, Tôn Quyền thì kiện đã, những cty khác sẽ sợ và phải làm đúng luật, người lao động khác sẽ biết ơn bạn.

Còn lớn hơn, gặp minh chủ thì bạn sẽ cùng họ lật đổ cộng sản, con cháu sẽ muôn đời biết ơn bạn như Góc ba chốp với ông gì người Tiệp ý.

Last edited by tao1; 21-12-2014 at 22:41.
Reply With Quote
Old 21-12-2014, 22:33
Gio Lanh 21 Gio Lanh 21 is offline
Đã tốn tiền

ra làm công ty nước ngoài đi bạn,người có kinh nghiệm nó càng muốn giữ chứ ko như công ty tư nhân của VN đâu
Reply With Quote
Old 21-12-2014, 22:33
mr_sat_thu mr_sat_thu is offline
Đã tốn tiền

Nếu bạn tự tin năng lực mình tốt, kinh nghiệm mình nhiều thì đừng lo, nó cho nghĩ mình có thể tìm được nơi khác tốt hơn. Đất lành chim đậu mà.
Giám đốc nó có suy nghĩ kiểu đó thì nó ko bao giờ giữ được người tài, người giỏi làm cho nó bền lâu. Vậy thì cty nó ko cất cánh bay cao được đâu. 1 thời gian rồi cũng dẹp tiệm thôi. Vì nó đang có dấu hiệu suy sụy nên nó phải tiết kiệm quỹ lương, hạn chế lương thưởng các kiểu. Chổ như vậy thì khỏi luyến tiếc nếu bị cho nghỉ bạn àh.
Old 21-12-2014, 22:36
NguoiyeucuHT's Avatar
NguoiyeucuHT NguoiyeucuHT is offline
Senior Member

Thôi làm mấy công ty tư nhân nó thê, quyết định nghỉ nằm ở mồm thằng giám đốc, nó sút ra thì phải ra thôi, chứ chẳng làm gì đc nó đâu mà bỏ que chống trời
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules