Thread Tools
Old 17-11-2014, 18:11
thanhchungwap's Avatar
thanhchungwap thanhchungwap is offline
Senior Member
Re: Thảo luận chia sẻ về DD-WRT, OpenWRT, Gargoyle, Tomato...etc

Quote:
Originally Posted by pnhvoz View Post
con này nếu up gargoyle sau này về lại ddwrt dễ không bác. tự làm ở nhà được không bác hay phải ra thợ. bác cho vài lời.thanks
Dễ bác à, mấy phút là xong thôi. Dùng TFTP.
Reply With Quote
Old 17-11-2014, 20:01
pnhvoz pnhvoz is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by thanhchungwap View Post
Dễ bác à, mấy phút là xong thôi. Dùng TFTP.
bác có trang nào hướng dẫn không cho e xin.
Reply With Quote
Old 17-11-2014, 22:18
thanhchungwap's Avatar
thanhchungwap thanhchungwap is offline
Senior Member

Hướng dẫn của bác đây.
Quote:
Originally Posted by al0la View Post
Bạn vô wiki của 2 site này xem hướng dẫn rất đầy đủ: http://www.dd-wrt.com/wiki/index.php..._WZR-HP-AG300H http://wiki.openwrt.org/toh/buffalo/wzr-hp-ag300h. Nếu ko rành tiếng anh thì làm như ở dưới:
Vì tớ ko xài W8 nên ko rõ có khác biệt gì ko, với W7/Vista/XP thì làm như vầy:

- Down firmware user-friendly của buffalo về (ko nên dùng fw dd-wrt của buffalo vì nó quá cũ rồi, ko đc cập nhật) ở đây: http://www.buffalo-technology.com/Do...UserF-1.77.zip, hoặc dùng openwrt down ở đây: http://downloads.openwrt.org/attitud...ashfs-tftp.bin

- Down 1 cái tftp client nào đó, có đầy rẫy trên mạng, vd như cái này: http://www.winagents.com/downloads/tftp.exe lưu chung vô folder lưu firmware ở trên. Ko khuyến khích xài tftp-client có sẵn của win vì nó rất lởm.

- Tắt hết ct antivirus/firewall của win đi.

- Cắm thêm 1 cái switch ở giữa pc & router.

- Mở cmd, cd vô thư mục lưu 1 trong 2 fw đã down ở trên, vd: cd D:\buffalofw

- Set card mạng máy thành ip tĩnh là 192.168.11.2/255.255.255.0

- Từ W7 trở lên lệnh arp ko còn tác dụng, dùng lệnh sau để thay thế: netsh interface ipv4 add neighbors "Local Area Connection" 192.168.11.1 02:aa:bb:cc:dd:20
Kiểm tra lại bằng lệnh: arp -a
Nếu thấy có dòng như vầy là lệnh netsh đã thành công: 192.168.11.1 02:aa:bb:cc:dd:20 static

Riêng con AG300H này, dù bạn có đổi ip là gì thì khi unbrick vẫn phải dùng ip 192.168.11.1 & macadd là 02:aa:bb:cc:dd:20 vì đây là ip/mac định sẵn của nsx dành cho việc tftp flash.

- Rút điện router. Gõ lệnh sau nhưng đừng ENTER vd: D:\buffalofw>tftp.exe -i -v -t1 -r90 192.168.11.1 PUT wzrhpag300h-177

- Cắm điện router, chờ khoảng 5s rồi enter lệnh ở trên. Lúc này đừng làm gì cả, theo dõi đèn Diag màu đỏ trên router, nếu nó chớp tắt đều thì nghĩa là quá trình flash đang diễn ra, nếu thấy chớp 2 cái rồi ngưng...thì quá trình flash thất bại, phải làm lại như từ đầu. Nếu flash thành công thì khoảng sau 5p bạn sẽ thấy router tự khởi động lại. Lúc này có thể set lại ip pc thành ip động để nó tự nhận ip, xoá gán arp bằng lệnh netsh interface ipv4 delete neighbors "Local Area Connection" 192.168.11.1

Lưu ý là do windows & tftp hoạt động rất lởm nên hay bị timeout, do đó nhiều bạn cứ tưởng là ko thể tftp được nữa, thực ra nếu bootloader của router ko hư hại gì thì flash lại = tftp rất dễ dàng, cái chính là do làm trên win hay bị thất bại thôi, tớ khuyên nên dùng linux chạy tftp rất chắc ăn, làm phát nào là đc phát đó ko lởm khởm như win.

Ps: 1 điều đáng buồn là văn hoá hỏi đáp trên 4rum bây giờ ngày càng đi xuống, 4rum là nơi chia sẻ kinh nghiệm & giúp đỡ nhau, nhưng nhiều bạn hỏi xong/giải quyết đc vấn đề là lặn mất tích ko thèm phản hồi lại mình đã làm như thế nào để giải quyết xong vấn đề, vì nó giúp ích rất nhiều cho những người khác đỡ phải lập lại câu hỏi nhiều lần.
Reply With Quote
Old 17-11-2014, 23:51
blurrystart's Avatar
blurrystart blurrystart is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by pnhvoz View Post
con này nếu up gargoyle sau này về lại ddwrt dễ không bác. tự làm ở nhà được không bác hay phải ra thợ. bác cho vài lời.thanks
Nếu đã chơi Gargoyle thì ít lý do để về lại WW-DRT lắm.
Reply With Quote
Old 18-11-2014, 00:30
luxury1809's Avatar
luxury1809 luxury1809 is offline
Senior Member

em cũng đang dùng gagoyle này, repeater không tốt cho lắm
e đag dùng 740n, có fw nào repeater tốt hơn k ta?
Reply With Quote
Old 18-11-2014, 13:25
Mr.Fi's Avatar
Mr.Fi Mr.Fi is offline
Đã tốn tiền

E đang chơi con buffalo whr-hp-g300n lỡ lên fw dd-wrt xanh, giờ nếu em qua dùng Gargoyle này có về lại được không bác, hoặc từ dd-wrt xanh về fw đỏ được không?
Với mấy bác cho em hỏi thêm, sao em cắm con này thay thế cho con tp-link bên viettel cung cấp cho khi đk gói FTTH nhưng nhập đúng user/pass mà vẫn không nhận được ip wan. Gọi điện nhờ bên kĩ thuật người ra reset cái mac nhưng vẫn không lấy ip wan được.
Cảm ơn các bác.
Reply With Quote
Old 19-11-2014, 21:25
buffalohn.com's Avatar
buffalohn.com buffalohn.com is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Mr.Fi View Post
E đang chơi con buffalo whr-hp-g300n lỡ lên fw dd-wrt xanh, giờ nếu em qua dùng Gargoyle này có về lại được không bác, hoặc từ dd-wrt xanh về fw đỏ được không?
Với mấy bác cho em hỏi thêm, sao em cắm con này thay thế cho con tp-link bên viettel cung cấp cho khi đk gói FTTH nhưng nhập đúng user/pass mà vẫn không nhận được ip wan. Gọi điện nhờ bên kĩ thuật người ra reset cái mac nhưng vẫn không lấy ip wan được.
Cảm ơn các bác.
1. Trước mình dùng Gargoyle không TFTP về được gốc. Phải bung máy ra chạy cổng serial mới về được.

2. Từ ddwrt xanh có thể TFTP về DDWRT đỏ, từ DDWRT đỏ muốn về gốc thì up trực tiếp qua web admin.

3. Bạn dùng gói eco 12Mbps của Viettel? Nếu đúng thì gói đó bị lock mac modem. Bạn dùng tính năng Clone MAC WAN của ddwrt nhé. Clone theo MAC con tplink rồi thử lại. Nếu vẫn không được thì có thể lỗi đường truyền, bạn dùng laptop setup PPPoE để xem báo lỗi gì. Gọi lên tổng đài kêu kỹ thuật xuống fix lỗi đó.
Nhận unbrick, chuyển đổi ngôn ngữ wifi, nas buffalo
Reply With Quote
Old 19-11-2014, 22:59
vnhat's Avatar
vnhat vnhat is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by vtstudios1988 View Post
Mình vừa update lên bản dd-wrt mới nhất cho 740n,up xong cái công suất phát giảm từ 18dBm xuống 13dBm,âu sệt.

Sent from my ASUS_T00F using vozForums

Mình dùng thằng Gargoyle cho 740N 6 tháng rồi, chưa tắt lần nào cũng như chưa gặp bất kì sự cố nào, sóng cứ gọi là căng đét

Reply With Quote
Old 19-11-2014, 23:00
vnhat's Avatar
vnhat vnhat is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by luxury1809 View Post
em cũng đang dùng gagoyle này, repeater không tốt cho lắm
e đag dùng 740n, có fw nào repeater tốt hơn k ta?
Bác chuyển qua Openwrt xài nhá, em đang dùng thằng này cho 841 v9 ngon lành cành đào
Reply With Quote
Old 19-11-2014, 23:03
vnhat's Avatar
vnhat vnhat is offline
Đã tốn tiền

Gargoyle thực chất là 1 bản Openwrt được tinh chỉnh giao diện và rút gọn chức năng, vì thế nếu đang ở Gargoyle muốn về fw gốc thì có thể dùng các FW về gốc của openwrt hoặc có thể flash qua lại giữa 2 fw này ko có vấn đề gì
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules