Thread Tools
Old 30-03-2020, 19:00
thehuy's Avatar
thehuy thehuy is offline
Senior Member
[Unbox & hands on] Logitech MX 518 – The legend reborn

Chào các bác, đợt rồi con G102 đang xài bị double click mà bận chưa kịp mang đi bảo hành, mà bảo hành rồi sợ lại bị tiếp vì nghe dân tình kêu bệnh này là 1 tính năng của dòng G 102 rồi nên cũng thử dò la xem có em nào tốt mà giá vừa phải không để mua luôn. Sau 1 thời gian mò thì thấy em này được khá nhiều người khen đến độ hãng cũng quyết định hồi sinh lại nên hốt thử. Em xưa giờ dùng toàn chuột bình thường và chơi cũng bình thường giải trí nên chưa xài đồ quá xịn bao giờ , con chuột xịn nhất từng sở hữu là G 102 nên bài post này chủ yếu là về ngoại quan và cảm nhận cá nhân thôi ạ, về chuyên sâu thì e để các bác tự đánh giá

1. Trước khi vào phần chính thì em nói sơ qua phần mua hàng, dò trên mạng thì hiện tại dòng này được bán chính thức ở thị trường TQ trước. VN cũng có mà toàn trên 1tr/con nên e dò la trên shoppee coi sao thì tìm đc trang này https://shopee.vn/product/171202441/2732532539 (giá lúc em order là 690k nhé). Lúc đầu thấy nó là gian hàng bên TQ nên cũng hơi rén mà vẫn quyết định chuột bạch xem thử , sau gần 10 ngày thì có hàng và việc đầu tiên là check trên website Logitech xem có phải hàng auth hay không?
Và nó là hàng Auth thật ạ, mừng quá

2. [Unbox & ngoại hình] Chi tiết về tính năng của con chuột này trên mạng có đầy rồi nên em không có gì nhiều để nói, chỉ nhận xét sơ và so sánh qua với G102 thôi ạ.
- Thông số chuột trên web Logitech:

Giá hiện trên web Logitech là ~ $60

- Hộp: Có thêm mấy chữ tàu, tất nhiên vì đây là hàng cho thi trường TQ, trên hộp có đầy đủ chi tiết về đặc tính kỹ thuật của chuột
Mặt trước có in dấu hiệu chuột đc trang bị cảm biến Hero

- Nhân vật chính Logitech MX 518:
Chuột nặng cỡ 101g làm bằng nhựa cứng bên phần hông và nhựa bóng có sơn chuyển màu gradient từ xám ở đầu qua mid night black ở phía sau thay vì họa tiết loang lổ như đời trước:
Mặt trên, chỉ có logo bằng nhựa cứng, 2 nút tăng giảm DPI (5 nấc tùy chỉnh), 1 nút DPI shift để nhảy nhanh về chế độ DPI ưa thích và nút cuộn. Chuột làm theo nguyên mẫu nên không có led lủng màu mè

Phần đầu

Bên phải bằng nhựa nhám

Bên trái cũng là nhựa nhám và có 2 nút back & forward

Đít chuột:

Feet chuột, chuột có feet PTFE to bản 2 đầu, bên hông và quanh sensor có feet nhỏ hơn, lưu ý là mới bóc hộp feet sẽ được bọc 1 lớp nilon mỏng nên các bác chú ý bóc ra khi xài nhé

Về dây và đầu cắm USB, nói chung là khá bình thường ko có gì đặc biệt, riêng em thấy dây còn ko bằng con G102 (có vẻ nhỏ hơn và nhìn ko xịn bằng)

Lap: HP elitebook 8540w-core i7 720QM-8G-500Gb-Quadro 1800M
Reply With Quote
Old 30-03-2020, 19:01
thehuy's Avatar
thehuy thehuy is offline
Senior Member
Re: [Unbox & hands on] Logitech MX 518 – The legend reborn

So sánh về ngoại hình và kích thước với G102:

Về phần software và tùy chỉnh cho chuột, Logitech khuyên nên dùng soft G hub để kết nối với chuột này thay vì Logitech gaming software, em thử dùng cả 2 thì đều nhận, tuy nhiên trên Ghub thì có vẻ chi tiết hơn

- Cài đặt DPI cho chuột, tối đa 5 mức DPI từ 100 – 16000 DPI, mức màu vàng là DPI cho nút DPI shift

- Cài đặt gán chức năng cho nút chuột, khá là nhiều nhưng em chẳng đụng tới, có 5 chức năng Macro gồm Commands, Key, Actions, Macro, System với 1 lô lốc tùy chọn

Nhận xét sau khi cầm nắm em nó 2 tuần là chuột khá to, phù hợp với ai tay to, phần hông bằng nhựa nhám khá bám tay và đỡ bẩn hơn cao su, phần nhựa bóng phía trên cho cảm giác cầm cũng bình thường tuy nhiên nếu bác nào có mồ hôi tay thì chắc sẽ bị trơn có 1 cái nữa là phần nhựa bóng này rất dễ bám ghét bẩn từ bàn tay , em rửa tay rất sạch ngồi bắn cỡ 4-5h là nó đã bám vào rồi, ngày nào cũng phải vệ sinh 1 lần .
Về độ thoải mái hay khác biệt khi sử dụng thì em chỉ có cảm giác khi so với G102 thôi nhé nói chung em gà vụ này nên sau 2 tuần làm quen thì thấy dùng đỡ mỏi tay hơn G102 khi xài lâu từ 2h trở lên, cảm giác về mọi thứ hơn hẳn G102 tuy nhiên vụ control trong game thì hơi khác, game thì hiện tại em chỉ đang bắn mỗi COD modern warfare mục multi thôi, trước giờ bắn bằng G102 để DPI 1600 bắn ngon lành mà qua MX518 thì chịu chết, phải để DPI xuống còn 1000 mới bắn được
Kết:
Nói chung cái này tùy cảm nhận cá nhân mỗi người, review về hiệu năng MX518 reborn đầy trên mạng rồi, em gà nên không dám nhận xét ngoài mấy cảm nhận cá nhân ở trên bác nào cần hỏi them cái gì thì comment để e test thử tranh thủ show hàng tí thôi

Xin hết ạ

Lap: HP elitebook 8540w-core i7 720QM-8G-500Gb-Quadro 1800M
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules