Thread Tools
Old 12-03-2014, 20:35
gio_dong_buon's Avatar
gio_dong_buon gio_dong_buon is offline
Senior Member
Re: TP chuẩn đoán, bắt bệnh Xe Máy. Từ xe xịn cho đến xe Tàu

Quote:
Originally Posted by tuananh812 View Post
Dream mua từ năm 2000.chạy được 90000km rồi.e chỉ biết thay nhớt rồi chạy.ko biết có phải bảo dưỡng gì nữa ko các bác
à.số 1 mà chạy >15km/h là kêu.chạy hơi chán.ko biết có bị sao ko
xe Dream thì chưa cần bảo dưỡng đâu, cần bôi trơn 2 trục bánh, bôi mỡ vào phớt là ok thôi
Reply With Quote
Old 12-03-2014, 20:35
Doramon Doramon is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by calendar1194 View Post
xe ju 2006 của em đi được hơn 4 vạn bây giờ có dấu hiệu ì máy,nhất là lúc lên dốc mà chở 2 thì rất ì,có cách trị gì không hả bác?
Tuột nồi (côn) đi làm nồi (côn) là ok. Trong nam trên dưới 300 ngoài đó thì có thím bảo 370

Sent from my iPhone using vozForums

ThinkPad X1 Yoga 3rd Gen
Reply With Quote
Old 12-03-2014, 20:37
gio_dong_buon's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by chao_ngay_moi.ver2 View Post
xem em đi được 2k, lúc đâu mua về đi êm, giờ cái phanh đĩa sau của em lại gặp vấn đề.. lúc đi, phanh nó kêu xẹt xẹt rất khó chịu. em thử dội nước, lấy giấy nhám chà đĩa, nhưng vẫn không hết là sao bác thớt.
cái này bạn tháo ra vệ sinh sạch sẽ, tạo thêm rãnh ở má phanh cho cát trôi theo rãnh, hoặc má bị lỗi kêu thì bác thay má phanh mới
Reply With Quote
Old 12-03-2014, 20:38
Doramon Doramon is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by malangthang113 View Post
xe chạy được 20k mới thay nhớt của hãng VN gì đó chạy được 1 tuần thì nghe máy khét vl, 2 tuần sau thay nhớt motul vẫn tiếp tục bị khét. Lần thứ 3 thay nhớt castrol xe chạy bốc nhưng vẫn nghe khét lẹt, là sao thớt?? Đem đi bảo trì nói họ, họ kêu thay nhớt, thay rồi vẫn khét y nguyên, mà xe vẫn chạy bt đi 60-70 cây vô tư :V
Bạn coi xe có ra khói trắng k? Nếu có thì hở bạc rồi,nhớt vô buồng đốt ra khói nên khi dưng lại thì nghe khét
Thay bộ bạc piston k nhiêu tiền đâu

Sent from my iPhone using vozForums

ThinkPad X1 Yoga 3rd Gen
Reply With Quote
Old 12-03-2014, 20:39
gio_dong_buon's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by hoanghc View Post
topic rất bổ ích.e đã vote 5 sao
cho e hỏi xe e là AB đời 2009. ít đi và chủ yếu đi loanh quanh thành phố.cách đây tầm 3 tháng e thấy có hiện tượng máy kêu to.ga lên hơi giật chứ ko đều như khi mới mua.đi bảo dưỡng tổng thể, thay bi côn xong thì máy kêu to, tiếng máy nghe hơi vỡ vỡ và ồn,nghe tiếng máy ko bốc và thích.cảm giác lái thì tốt hơn so với lúc chưa đi bảo dưỡng ( không còn bị giật).Tuy nhiên khóa yên lại ko nhạy nữa.phải khó khăn mới đóng vào đc chứ ko phải đóng xuống là khóa như trc.các bác bắt bênh giùm e với ạ.e khó chịu nhất là tiếng máy, nghe rất bực
em nghĩ con xe của bác lỗi phần láp, đa số dòng AB đầu tiên rất hay bị ( thằng bạn em mua về đi được 7 tháng đã hỏng và thay mất 2 củ )
còn về khóa yên thì cái này bác nhờ người ta chỉnh lại 1 tý là ngon ngay ý mà
Reply With Quote
Old 12-03-2014, 20:40
lee111's Avatar
lee111 lee111 is offline
Đã tốn tiền

Topic hay , bác cho mình hỏi là xe mình là nouvo sx, hôm rồi đi bảo trì ngoài hãng thì nó nói phuộc xe mình bị méo (trong khi mình chả té bao giờ), mình thắc mắc là có thể sửa lại được không hay là phải thay mới, và giá thì khoảng bao nhiêu là hợp lý vậy bác? thanks
Reply With Quote
Old 12-03-2014, 20:42
gio_dong_buon's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Adam_laven View Post
chắc là hết má phanh rồi bạn à, thay đôi má phanh mới là ok, mà má phanh đểu nhanh hỏng lắm mai em cũng đi thay đây, trước thay má đểu có 80k nhưng k nhớ rõ đi bao lâu nữa mà tiện thể các bác cho em hỏi, con ju của em trời mưa nước bẩn nó cứ vào phanh sau, mỗi lần phanh kêu đinh tai toàn phải tháo ra vệ sinh, cơ mà mất công lắm các bác có biết cách nào trị dứt điểm k ạ
tình trang chung thôi bác ạ , cái này ko dứt điểm được đâu, má phanh dòng xe này cứ gặp nước là nó đớp phanh với kêu kít kít , để hạn chế thì phải sẻ má phanh thành mấy rãnh nhỏ nhỏ
Reply With Quote
Old 12-03-2014, 20:45
gio_dong_buon's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by untited View Post
Giá cả thé nào bác. Ông anh tìm hiểu mãi chán nên cungc bảo thay dây. Còn cái topic này ,bác xem, bệnh e na ná như thế. Mà từ tết ra cũng hết ac quy, ngày đầu phải nạp, đi nạp ko quàn nào mở, đạp đc 1 hôm thì từ hôm ấy đến nay ko có vấn đề gì về ắc quy. Bác xem e có cần phải đi thay ko? Giờ đề ngon
http://www.bikervietnam.com/index.ph...maha-nouvo-lx/
cái bệnh này của bác nó thuộc vào trường hợp hiếm gặp, em sửa xe 10 năm mới gặp 1 con phải thay

nếu bình đã ổn định điện thì bác cứ để vậy đi xem sao đã, quận đấy nó cũng đắt nên nếu bình không bị nữa thì cứ để đi đã bác à
Reply With Quote
Old 12-03-2014, 20:45
TrungG TrungG is offline
Junior Member

Dream Thái mua 2001, lúc để xe tự trôi (không tăng ga) thì e nghe thấy tiếng roạc roạc kiểu như bị lỏng chỗ bánh trước, ra tiệm thì mấy ông kia bảo xích mòn hay ntn ấy, có tiền thì thay đi (mấy ông đó bảo 1 bộ hơn 3 lít). Mà e nghĩ xích thì nó kêu ở xích chứ liên quan đe'o gì đến bánh trước mà nó kêu nhỉ. Nhờ bác bắt bệnh giùm e cái. Tks!!!
Reply With Quote
Old 12-03-2014, 20:46
hoanghc's Avatar
hoanghc hoanghc is offline
Senior Member

bác cũng cho e hỏi luôn lỗi phần lap thì cứ ra tiệm bảo ng ta xem phần lap hay ntn ạ.tiếng máy trc e đi rất ok, giòn khỏe nhưng giờ mới bị.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules