Thread Tools
Old 08-05-2013, 09:23
hat hat is offline
Member
Re: Tại sao lại đánh giá nhau qua xe, qua điện thoại?

Quote:
Originally Posted by -QN- View Post
vẫn xe wave thần thánh
me too mình thì chả sao, thế nào cũng được nhưng khi bị người khác đánh giá cũng có chút chạnh lòng
Reply With Quote
Old 08-05-2013, 09:27
ali43 ali43 is offline
K.I.A

đệt , gái nó nhìn con nokia 2 sim của mềnh mà nó éo thèm nhìn . Cơ mà trong TK thì đéo nhìn .
Reply With Quote
Old 08-05-2013, 09:28
taituxdz taituxdz is offline
K.I.A

khi mình đi xe đạp nó khác , khi mình đi xe máy nó khác . Mình xài sim dt 11 số các bố ở VOZ còn đánh giá nữa là dt và xe
Reply With Quote
Old 08-05-2013, 09:32
melodylove23 melodylove23 is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by olala9x View Post
Ngày xưa đi xe số cũg thế.bọn cgái nhìn mìh = ánh mắt khác.Từ ngày chuyển sang loại k có số.bọn cgái nhìn mình khác hẳn
thế chuyển qua xe đạp à
Reply With Quote
Old 08-05-2013, 09:34
romeo.........willdie romeo.........willdie is offline
Member

Quote:
Originally Posted by 13thclone View Post
Mình lấy làm lạ là có rất nhiều người, từ lao động chân tay cho đến giới học sinh sinh viên trí thức.v.v. đánh giá con người qua xe họ đi, điện thoại họ xài. Trong khi những đức tính như giản dị, tốt bụng bị xem nhẹ thì thói trọng vật chất, hình thức lại đc đề cao Đại loại như "Chả cần biết người đó tốt xấu thế nào, thấy họ có xe, dt ngon thì ta phải nể, kính trọng họ trước đã"

Ví dụ như cô mình là giáo viên Văn. Cô hơi thấp, vả lại tính cũng giản dị nên thích đi xe cub mặc dù nhà có điều kiện. Rồi đến khi cô đi chiếc lead, cô nói rằng tự nhiên nhiều người thay đổi thái độ hẳn với cô, chiếc xe của cô dc trân trọng hơn, người ta cũng cười nói vui vẻ hơn.

Rồi chắc các bạn cũng biết là, trong giới hoc sinh sinh viên, tình trạng này còn thảm hơn nữa. Con gái mà thấy anh chàng xe ngon, điện thoại xịn là mắt sáng rực . Mình thấy nhiều bạn cứ tụm năm túm ba bàn tán, rồi lấy mấy cái đó ra để thể hiện ta đây đẳng cấp. May mắn là nhóm mình chơi, chẳng ai lấy cái đó ra để thể hiện, đa số toàn bàn về học tập, công việc thôi, và bọn mình rất nể những người tài giỏi (Mình học Hoa Sen)

Mình có đem chuyện này đi hỏi thầy, thầy mình bảo :"Những nước lạc hậu thường hay như vậy"

Mọi người nghĩ sao ạ?
Mình chỉ đánh giá người khác khi hiểu rõ về họ, còn những người mới gặp lần đầu mình thường cởi mở nhưng vẫn thận trọng. còn đi xe xịn, điện thoại xịn... thì cũng bình thường, giờ đến cave còn có xe xịn, đt xịn nữa là, túm lại là sống không để ai coi thường là được. còn giàu hay nghèo còn dựa vào nhiều yếu tố. đời chỉ hơn nhau ở cái may mắn thôi.
Dân chủ chỉ là rạp chiếu phim
Vì dân chỉ là gói bột giặt
Reply With Quote
Old 08-05-2013, 09:37
minhpixie123 minhpixie123 is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by 13thclone View Post
Mình lấy làm lạ là có rất nhiều người, từ lao động chân tay cho đến giới học sinh sinh viên trí thức.v.v. đánh giá con người qua xe họ đi, điện thoại họ xài. Trong khi những đức tính như giản dị, tốt bụng bị xem nhẹ thì thói trọng vật chất, hình thức lại đc đề cao Đại loại như "Chả cần biết người đó tốt xấu thế nào, thấy họ có xe, dt ngon thì ta phải nể, kính trọng họ trước đã"

Ví dụ như cô mình là giáo viên Văn. Cô hơi thấp, vả lại tính cũng giản dị nên thích đi xe cub mặc dù nhà có điều kiện. Rồi đến khi cô đi chiếc lead, cô nói rằng tự nhiên nhiều người thay đổi thái độ hẳn với cô, chiếc xe của cô dc trân trọng hơn, người ta cũng cười nói vui vẻ hơn.

Rồi chắc các bạn cũng biết là, trong giới hoc sinh sinh viên, tình trạng này còn thảm hơn nữa. Con gái mà thấy anh chàng xe ngon, điện thoại xịn là mắt sáng rực . Mình thấy nhiều bạn cứ tụm năm túm ba bàn tán, rồi lấy mấy cái đó ra để thể hiện ta đây đẳng cấp. May mắn là nhóm mình chơi, chẳng ai lấy cái đó ra để thể hiện, đa số toàn bàn về học tập, công việc thôi, và bọn mình rất nể những người tài giỏi (Mình học Hoa Sen)

Mình có đem chuyện này đi hỏi thầy, thầy mình bảo :"Những nước lạc hậu thường hay như vậy"

Mọi người nghĩ sao ạ?
chính xác, mình thấy gần đây nhiều người thường đánh giá mọi người qua điện thoại xe, đi ăn mà mang Ip, đi xe ga thì mọi ngừi sẽ nhìn khác vs 1 ngừi xai Nokia 1280 đi xe wave cùi bắp.. đời là thế
Reply With Quote
Old 08-05-2013, 09:41
buavai4 buavai4 is offline
K.I.A

mình vẫn dùng dt trung quốc giẻ rách
Reply With Quote
Old 08-05-2013, 09:41
trieunguyen72's Avatar
trieunguyen72 trieunguyen72 is offline
Senior Member

cái đó nó là xưa nay rồi,
"họa hổ họa bì nan họa cốt, tri nhân tri diện bất tri tâm", bản chất 1 người đôi khi chơi với họ cả chục năm còn chưa biết được huống chi gặp 1,2 lần.
do đó khi gặp nhau mấy lần đầu con người hay có thói quen phán đoán qua vẻ bề ngoài, dù hơi tiêu cực nhưng nó là thực tế, ko thể phũ nhận :(
Reply With Quote
Old 08-05-2013, 09:58
vitcon xao me vitcon xao me is offline
K.I.A

mấy kẻ vô tri thức thì thường đánh giá người khác bằng vật chất, vì chúng làm éo gì đủ trình để hiểu được phẩm chất họ thế nào

mọi người thử vô bãi xe giảng viên DHBK xem, toàn dream, wave, thậm chí cả cub cùi ghẻ, tìm đỏ mắt ko ra chiếc tay ga nào. Mà ai dám nói họ nghèo ko? Vì người ta trọng trí thức và chỉ quan tâm đến trí thức ko se sua
Reply With Quote
Old 08-05-2013, 10:58
Kennic's Avatar
Kennic Kennic is offline
Đã tốn tiền

Trước mình đi smash, xài Note 2, ăn bận cùi cùi đi ăn ún các nhà hàng thì đi tự đi gửi xe.
Giờ đi AB125, xài ip5 thì đi lại những nơi đó chỉ cần tới thì họ chủ động dắt xe...

Giờ xã hội nó vậy rồi, ở đâu cũng thế, không trách gì ai, bởi vì đó là điều tự nhiên, cái đầu tiên họ thấy ở con người là những gì ở ngoài mà.

Quote:
Originally Posted by vitcon xao me View Post
mấy kẻ vô tri thức thì thường đánh giá người khác bằng vật chất, vì chúng làm éo gì đủ trình để hiểu được phẩm chất họ thế nào

mọi người thử vô bãi xe giảng viên DHBK xem, toàn dream, wave, thậm chí cả cub cùi ghẻ, tìm đỏ mắt ko ra chiếc tay ga nào. Mà ai dám nói họ nghèo ko? Vì người ta trọng trí thức và chỉ quan tâm đến trí thức ko se sua
Bác này đưa ví dụ không chính xác, bác vào bãi giữ xe giảng viên DHBK là bác đã biết những chủ nhân là người có trình độ như thế nào nên bác mới đánh giá họ cao. Giờ cũng người đó đi vào bãi giữ xe sv thì bác nghĩ sao?

Last edited by Kennic; 08-05-2013 at 11:00.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules