Thread Tools
Old 25-10-2012, 23:27
76pvh's Avatar
76pvh 76pvh is offline
Senior Member
Re: Tư vấn toàn tập "Máy Lạnh - Tủ lạnh- Máy Giặt"

Quote:
Originally Posted by teamwork View Post
Chào bạn. Mình có ông anh ở quê muốn lắp điều hòa 2 chiều nhưng phòng ngủ rộng tầm 30 - 35 m2 và xây tường 20 (nhà ở quê mà). Điện ở quê mình độ chập trờn chắc cao hơn dưới TP rồi nên bạn tư vấn cho mình được không? Dùng loại tầm trung chở lên nhé. Cảm ơn bạn.

Loại này dùng có ổn không vậy:
http://www.dieuhoa.hanoi.vn/goods-10...anh-2-nam.html
- Phòng 30-35m2 . Bạn không cho mình độ cao trần là bao nhiêu, phòng có mái tôn hay nắng tường nào hay không thì mình ko tư vấn cụ thể được.
- Với mức 30-35m2 x 3m (cao) = 90-105m3 . Nếu phòng không bị nắng trưa thì sử dụng tốt là 2.5HP là đẹp. Tuy nhiên nếu so với công suất máy lớn và điều kiện chi tiết phòng thì mình cho bạn vài sự lựa chọn như sau :
+ Thể tích phòng Max 105m3 với phòng không nắng, không nhiều thiết bị phát nhiệt (nôm na như phòng vào ban trưa không đến nỗi như lò hơi là OK) . Sử dụng được 2.0HP nhưng phải là dòng cao cấp như Panasonic - Toshiba . Vì dòng cao cấp cho độ lạnh sâu hơn và nhanh hơn những dòng cấp thấp do khả năng vận hành của Compressor có tốc độ vòng quay cao hơn các hãng khác.
+ Thể tích phòng Max 105m3 với phòng bị nắng chiều hoặc nhiều thiết bị phát nhiệt hay kể cả phòng dành cho đông người thì công suất thấp nhất là 2.5HP. Với công suất chuẩn này chỉ áp dụng cho những máy dòng cao cấp mà thôi. Do đó với dòng cấp thấp hơn thì công suất phải nhỉnh hơn 0.5HP như Midea thì độ lạnh mới được đánh giá là tương đương (hiểu như 2.5HP Pana = 3.0HP Midea)
- Còn việc ngoài lề nữa là điện đóm khu vực bạn phải xác định là dây nguồn tổng riêng cho máy dòng 2.5HP và 3.0HP là dây 2.5mm trở lên (tính theo chuẩn Cadivi). Cho nên bạn phải xác định là dây đủ tải an toàn rồi mới tính đến chuyện mua máy. Đó là an toàn cho máy dòng NOn-Inverter với chi phí tầm ~ 20tr.
- Còn với máy Inverter 2.5HP thì khi nào có trong tay ~ 30tr rồi tính
Reply With Quote
Old 26-10-2012, 00:01
76pvh's Avatar
76pvh 76pvh is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by nghe&nhin View Post
chiều này mình đã xem xét kỹ thì đã biết được tại sao nước chảy rồi:
trên thành lồng giặt có 1 cái rãnh chạy vòng quanh, trên cái rãnh này có nhiều lỗ nhỏ để thoát nước, do lâu ngày nên các lỗ này bị đóng bụi nghẹt, khi nước chảy qua ko thoát được nên tràn xuống chảy ra ngoài, sau khi vs sạch sẽ nước đã hết chảy
tks bạn đã tư vấn nhiệt tình
khi nào cần lại nhờ bạn nhé.
- Để ý nhớ là máy giặt dân dụng trung bình tầm 01-1.5 năm nên tháo lồng ra rửa vệ sinh từ trong ra ngoài mới sạch lồng được. Còn không giặt cứ bị dính dơ bụi hay hôi đồ đấy.
- Xà bông thì dùng OMO xanh hoặc nước giặt là an toàn cho cốt máy và các chi tiết kim loại (do 2 loại này ít xút tẩy, còn OMO đỏ thì tẩy thôi rồi luôn ).
Reply With Quote
Old 26-10-2012, 00:04
76pvh's Avatar
76pvh 76pvh is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by hcmc_2004 View Post
Bạn Ti cho mình hỏi: trường hợp bắt buộc phải lắp cục nóng của máy lạnh inverter cao hơn cục lạnh thì giới hạn chênh lệch là bao nhiêu m? Nếu vượt quá giới hạn này thì phải làm gì để không ảnh hưởng xấu (gảim độ lạnh, mau hư...) đến hoạt động của máy lạnh? Cám ơn Ti.

Bac
- Trong bài viết đầu mình có đề cập là phạm vi chênh lệch an toàn giữa Indoor và Outdoor là + / - 7m ~ 2 tầng lầu. Nghĩa là Indoor và Outdoor nằm trên hoặc dưới nhau trong phạm vi khoảng cách là 7m cao hoặc thấp đều được.
- Nếu giới hạn cao hơn thì dễ nảy sinh vấn đề nghẹt nhớt (oil) gây ko lạnh hoặc kém lạnh rất nhiều. Còn nếu ống xa quá (an toàn tầm 8m)thì độ lạnh bị giảm dần do hao phí nhiệt trên đường ống phát sinh.
Reply With Quote
Old 27-10-2012, 09:09
teamwork's Avatar
teamwork teamwork is offline
Member

Quote:
Originally Posted by 76pvh View Post
- Phòng 30-35m2 . Bạn không cho mình độ cao trần là bao nhiêu, phòng có mái tôn hay nắng tường nào hay không thì mình ko tư vấn cụ thể được.
- Với mức 30-35m2 x 3m (cao) = 90-105m3 . Nếu phòng không bị nắng trưa thì sử dụng tốt là 2.5HP là đẹp. Tuy nhiên nếu so với công suất máy lớn và điều kiện chi tiết phòng thì mình cho bạn vài sự lựa chọn như sau :
+ Thể tích phòng Max 105m3 với phòng không nắng, không nhiều thiết bị phát nhiệt (nôm na như phòng vào ban trưa không đến nỗi như lò hơi là OK) . Sử dụng được 2.0HP nhưng phải là dòng cao cấp như Panasonic - Toshiba . Vì dòng cao cấp cho độ lạnh sâu hơn và nhanh hơn những dòng cấp thấp do khả năng vận hành của Compressor có tốc độ vòng quay cao hơn các hãng khác.
+ Thể tích phòng Max 105m3 với phòng bị nắng chiều hoặc nhiều thiết bị phát nhiệt hay kể cả phòng dành cho đông người thì công suất thấp nhất là 2.5HP. Với công suất chuẩn này chỉ áp dụng cho những máy dòng cao cấp mà thôi. Do đó với dòng cấp thấp hơn thì công suất phải nhỉnh hơn 0.5HP như Midea thì độ lạnh mới được đánh giá là tương đương (hiểu như 2.5HP Pana = 3.0HP Midea)
- Còn việc ngoài lề nữa là điện đóm khu vực bạn phải xác định là dây nguồn tổng riêng cho máy dòng 2.5HP và 3.0HP là dây 2.5mm trở lên (tính theo chuẩn Cadivi). Cho nên bạn phải xác định là dây đủ tải an toàn rồi mới tính đến chuyện mua máy. Đó là an toàn cho máy dòng NOn-Inverter với chi phí tầm ~ 20tr.
- Còn với máy Inverter 2.5HP thì khi nào có trong tay ~ 30tr rồi tính
Cảm ơn bạn rất nhiều
Mình xin được nói rõ chút về phòng là:

Phòng ở tầng 2 (nhà 3 tầng) cao tầm 3m. Trong phòng cũng không có nguồn phát nhiệt nào cả trừ cái laptop chỉ là phòng ngủ thôi mà nhưng nhà xây từ xưa nên nó to thế

Chắc chỉ lắm Non-inverter thôi vì điện quê mình độ nháy cũng cao
Old 27-10-2012, 12:41
76pvh's Avatar
76pvh 76pvh is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by teamwork View Post
Cảm ơn bạn rất nhiều
Mình xin được nói rõ chút về phòng là:

Phòng ở tầng 2 (nhà 3 tầng) cao tầm 3m. Trong phòng cũng không có nguồn phát nhiệt nào cả trừ cái laptop chỉ là phòng ngủ thôi mà nhưng nhà xây từ xưa nên nó to thế

Chắc chỉ lắm Non-inverter thôi vì điện quê mình độ nháy cũng cao
- Mình biết là thế nào bạn cũng trả lời phần điện bằng cách dùng dòng Non-Inverter mà. Cái sai ở đây ko sử dụng hiệu quả và không an toàn ở chỗ với môi trường điện áp yếu, ko ổn định khi sử dụng máy lạnh dòng Non-Inverter :
+ Với nguồn tải không ổn định thì hạn chế sử dụng Non-Inverter. Do khả năng dây dẫn tải Ampe là rất lớn (thường dòng tải lúc bắt đầu chạy ở mức gấp 5-6 lần so với Ampe chuẩn) => máy 2.5HP ~ 11-12A ở mức Ampe chạy chuẩn => Ampe lúc Start là : 11A x 5-6 = 55-60A => mức dây dẫn chịu tải thấp nhất chỉ riêng cho máy khi an toàn là 2.5mm chuẩn CADIVI. Đó là mức Ampe khi đủ điện áp để máy hoạt động, còn nếu mức điện áp nhà đèn không đủ thì có thể mức Ampe chuẩn này chạy ở mức ko ổn định và tăng dòng lên mức >15-16A tùy vào điện áp chập chờn (ko đủ 220vol khi máy hoạt động).
+ Do đó mức điện áp ko ổn định kéo theo dòng sẽ tăng khi máy hoạt động và dẫn đến là dây dẫn sẽ ko chịu đủ tải rồi gây nóng và sau đó là cháy nổ khi xài lâu dài.
+ Nên việc điện áp yếu thích hợp cho việc gắn Inverter kèm theo ổn áp tự động là an toàn nhất. Do Inverter không có dòng cảm kháng khi hoạt động, mức Ampe chỉ tăng từ 0 - Max AMpe Current mà thôi. Thế nên việc quá tải Ampe cho dây là hoàn toàn không xảy ra.
- Việc mua máy của bạn giờ đây bị cản trở bởi điện áp không ổn định. Nên cân nhắc kĩ trước khi mua vì không một máy móc nào hoạt động ổn nếu điện áp căn bản không đáp ứng đủ. ^^
Reply With Quote
Old 28-10-2012, 09:47
Yoshikuni Shun Yoshikuni Shun is offline
Junior Member

Phòng mình rộng 16 m2 x 3,5m cao. Muốn lắp máy lạnh cỡ 1 hp, đang phân vân giữa Sharp A9MMW (Có Ion), Mitsubishi 1.0HP MS-GC10VD và Panasonic C9NKH. Nguồn điện nhà thì ổn định. Mình lắp máy chủ yếu để nghỉ ngơi một chút buổi trưa và buổi tối, vì giờ còn lại thì đã đi làm rồi. Ngân sách thì chỉ khoảng 7 triệu thôi, nên phân vân với con Sharp này, nghe nói tốt tương đương Pana. Bạn có thể góp ý tư vấn giúp mình được không? Nếu có thể thì bạn tư vấn thêm dòng nào khác giúp mình. Yêu cầu là máy êm, bền, lạnh tốt, đỡ hao điện càng tốt ^^.

Thanks trước...
Reply With Quote
Old 28-10-2012, 11:45
76pvh's Avatar
76pvh 76pvh is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Yoshikuni Shun View Post
Phòng mình rộng 16 m2 x 3,5m cao. Muốn lắp máy lạnh cỡ 1 hp, đang phân vân giữa Sharp A9MMW (Có Ion), Mitsubishi 1.0HP MS-GC10VD và Panasonic C9NKH. Nguồn điện nhà thì ổn định. Mình lắp máy chủ yếu để nghỉ ngơi một chút buổi trưa và buổi tối, vì giờ còn lại thì đã đi làm rồi. Ngân sách thì chỉ khoảng 7 triệu thôi, nên phân vân với con Sharp này, nghe nói tốt tương đương Pana. Bạn có thể góp ý tư vấn giúp mình được không? Nếu có thể thì bạn tư vấn thêm dòng nào khác giúp mình. Yêu cầu là máy êm, bền, lạnh tốt, đỡ hao điện càng tốt ^^.

Thanks trước...
- Phòng 56m3 = 1.5HP (sử dụng cho phòng ko nắng, ko nhiều thiết bị phát nhiệt)
- Sự lựa chọn của bạn đang là 1.0HP nên ko thể nào đáp ứng được nhu cầu mát lạnh vào mùa hè được. Nếu gắn vào phòng này sẽ có hiện tượng máy lạnh rất chậm và độ bền của máy giảm đi đáng kể (cho dù sử dụng Panasonic hay Toshiba đi chăng nữa).
- Do đó bạn nên thêm kinh phí tầm 9tr là có bộ Daikin FTE35 lạnh lẽo trọn gói cho mọi mùa trong năm là yên tâm nhất. Còn nếu liều gắn 1.0HP thì sẽ xảy ra hiện tượng như trên mình nêu (tất nhiên chỉ chọn dòng cao cấp như Panasonic - Toshiba mà thôi >7tr rồi)
Reply With Quote
Old 29-10-2012, 18:20
pi0trek's Avatar
pi0trek pi0trek is offline
Senior Member

Trước hết xin cởm ơn Ti đã lập cái topic hữu ích này để những user bình thường như mình có dịp mở mang thêm kiến thức.

Hiện nay mình đang tìm mua 1 cái tủ lạnh cỡ 300-400 lít, sau 1 thời gian tham khảo topic của Ti và đọc qua các nơi thì mình lọc ra dc mấy mẫu sau:
  • Electrolux ESE5688SA/5687 (mình rất ưa 2 mẫu này, đã đặt đem về đến nhà mà k chui lọt qua cầu thang nên đành phải trả lại :()
  • Toshiba 6 cửa GR-L42FV
  • Hitachi R-SG37BPG
  • Bosch – KGN36S50/51/55 - (ngoài bắc k biết có nơi nào còn hàng 50 k chứ gọi hỏi thì toàn 55)

Sau vụ trục trặc vì k vừa cửa thì giờ mình thực sự k biết chọn mã nào để chiều rộng k to quá 75cm mà bà xã thì lại toàn thích loại tủ 2 cánh với loại to . Rất mong Ti và các cao thủ tư vấn giúp mình chọn ra đc 1 mã phù hợp. Xin cảm ơn nhiều.
Old 29-10-2012, 21:30
trungdonghue trungdonghue is offline
Member

kaka. lâu rồi mới thấy bác tái xuất:
Reply With Quote
Old 30-10-2012, 12:27
76pvh's Avatar
76pvh 76pvh is offline
Senior Member
Re: Tư vấn toàn tập "Mýy Lạnh - Tủ lạnh- Máy Giặt"

Quote:
Originally Posted by pi0trek View Post
Trướhoc hết xin cởm ơn Ti đã lập cái topic hữu ích này để những user bình thường như mình có dịp mở mang thêm kiến thức.

Hiện nay mình đang tìm mua 1 cái tủ lạnh cỡ 300-400 lít, sau 1 thời gian tham khảo topic của Ti và đọc qua các nơi thì mình lọc ra dc mấy mẫu sau:
  • Electrolux ESE5688SA/5687 (mình rất ưa 2 mẫu này, đã đặt đem về đến nhà mà k chui lọt qua cầu thang nên đành phải trả lại :()
  • Toshiba 6 cửa GR-L42FV
  • Hitachi R-SG37BPG
  • Bosch – KGN36S50/51/55 - (ngoài bắc k biết có nơi nào còn hàng 50 k chứ gọi hỏi thì toàn 55)

Sau vụ trục trặc vì k vừa cửa thì giờ mình thực sự k biết chọn mã nào để chiều rộng k to quá 75cm mà bà xã thì lại toàn thích loại tủ 2 cánh với loại to . Rất mong Ti và các cao thủ tư vấn giúp mình chọn ra đc 1 mã phù hợp. Xin cảm ơn nhiều.
- Trước khi đặt vấn đề mua máy theo đúng yêu cầu tiêu chuẩn thì mình xin nói sơ lược thêm vài điều để mọi người lưu ý.
1. Với hàng gia dụng như tủ lạnh, máy giặt hàng xịn thì đa phần được số đông người tin dùng hơn là mua những hãng rẻ tiền như Sanyo, LG, Samsung. Tiêu chí của người VN mình vẫn luôn là "ko sợ mắc, mắc 1 chút mua đồ tốt hẳn luôn thì vẫn mua".
2. Do yêu cầu đó nên các hãng chuyên dụng của từng lĩnh vực đa phần đều được nhập khẩu tùy model được định sẵn trong danh sách. Chứ không có nguyên dãy model cho mọi người lựa chọn theo ý thích. Có nghĩa là hãng nhập về VN model nào thì người VN chỉ được chọn model trong danh sách đó mà thôi, ngoài ra ko có sự lựa chọn nào khác (trừ khi bạn tự ý mua nhập về qua hải quan).
3. Sau đã xem 2 bước trên thì việc còn lại của bạn khá ư là đơn giản khi đi mua cho mình 1 mẫu ưng ý. Công việc này trước mắt bạn phải liệt kê danh sách những cửa hàng điện máy lớn tin dùng để bảo đảm vấn đề khâu hậu mãi tốt, giá tốt khi mua. Vì bạn nên nhớ rằng khi mua hàng nhập khẩu về VN đa phần là người nhập đã mua đứt luôn từ nước ngoài rồi, về VN họ tự bảo hành thôi nên do đó tránh những hỏng hóc xui rủi ko đáng mà ko được bảo hành chu đáo từ người bán.
4. Chi tiết lựa chọn tủ lạnh thì vẫn dựa theo các bước sau đây :
+ Trước tiên là chọn hãng ưng ý trước . Chọn Hitachi > Electrolux ~ Bosch ~ WhirlPool . Bạn chọn hãng nào trong danh sách đều được, miễn đáp ứng gu thẩm mỹ của nhà bạn là OK
+ Bước kế tiếp là xem toàn bộ các model nào hợp túi tiền hay kiểu dáng mà bạn thích (so sánh dòng 2-3 cửa hoặc dòng SideBySide)
+ Sau khi đã lựa chọn ra các model cùng với giá tiền same same nhau thì bạn coi trị số công suất làm lạnh của từng tủ đó ra sao. Lựa ra tủ nào có công suất lớn nhất (đa phần nó sẽ mắc hơn tủ có công suất nhỏ hơn). Thường dung tích ~ 360-400lit có công suất thấp nhất ở mức 165-185W ~ Compressor 1/4HP. Với tủ của USA có thể công suất đạt 200-220W ~ Compressor 1/3HP.
+ Tiện mình nói thêm về dòng SBS có cái hạn chế là dung tích tủ tuy lớn nhưng khả năng chưa đồ rất thấp. Dòng này chỉ áp dụng chạy theo thời trang và tính tiện dụng về khả năng "làm đá rơi, nước lạnh trực tiếp". Mà với mức sử dụng tại VN hiện nay thì mình khuyến cáo với tủ lấy nước trực tiếp thì bạn nên sắm 1 bộ lọc nước trước đầu van cấp vào tủ. Mục đích là tránh cặn bám hoặc rong rêu lâu ngày tụ trong đường ống gây rất mất vệ sinh và ko an toàn cho nguồn nước khi sử dụng.
+ Các bà nội trợ sành điệu thì nhìn chung rất thích nấu ăn và hay chứa thức ăn vào trong tủ dưới dạng nguyên nồi, nguyên thố hay nguyên thau (nôm na là vật có kích thước lớn). Nên dòng SBS chắc chắn là sẽ ko chứa vừa, mà dòng 2 cửa thì sẽ đáp ứng được điều này. Đó cũng là lý do tại sao vợ bạn lại đòi 2 cửa là vậy. Kinh nghiệm thực tế là nhà mình cũng cái tủ SBS vứt xó 1 bên mà sử dụng 2 cửa Hitachi đây
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules