Thread Tools
Old 06-10-2012, 20:24
hitOfBrave hitOfBrave is offline
Senior Member
Re: Lương khởi điểm cho lập trình viên C++ trong FSOFT

Quote:
Originally Posted by danchithancong View Post
ông nào nói không biết gì mà lương 8 củ thì chỉ tui với,
me kiếp nói thì ai nói không được.
Ai cũng muốn lương cao nhưng có chỗ nào chịu trả lương như vậy không ?
Thím nói chuẩn cmnr.
Mấy bố toàn vào buông mấy câu vô trách nhiệm rồi để anh em khác lĩnh hậu quả .
Tốt nhất vẫn là dựa theo kinh nghiệm của bản thân và mặt bằng lương chung
Reply With Quote
Old 06-10-2012, 22:26
_sharp_'s Avatar
_sharp_ _sharp_ is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by danchithancong View Post
ông nào nói không biết gì mà lương 8 củ thì chỉ tui với,
me kiếp nói thì ai nói không được.
Ai cũng muốn lương cao nhưng có chỗ nào chịu trả lương như vậy không ?
+1; công ty nào tuyển "không biết gì mà lương 8 củ" thì chỉ hộ mình luôn
Reply With Quote
Old 06-10-2012, 22:37
Vua Rồng's Avatar
Vua Rồng Vua Rồng is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by _sharp_ View Post
+1; công ty nào tuyển "không biết gì mà lương 8 củ" thì chỉ hộ mình luôn
Cách đây 1 năm, mình "không biết gì" và vào công ty làm với mức lương 7 củ , vào training từ đầu . Nói chung là cũng may mắn, không phải do quen biết hay kiểu giới thiệu gì nhé. Hồi đầu vào mình còn chẳng biết oop là gì cơ, chỉ biết mỗi pascal một tý hồi học đại cương BK .

Sau 1 năm, cũng không pro nhưng cũng làm được việc
Old 06-10-2012, 22:57
ss. ss. is offline
K.I.A

trong thread này có chỗ nào nói là "ko biết gì" mà lương 8tr thế =))
Reply With Quote
Old 06-10-2012, 23:22
L.N.T.A L.N.T.A is offline
Senior Member

Không biết gì mà pass được interview sao trời
Reply With Quote
Old 06-10-2012, 23:30
bboyz269's Avatar
bboyz269 bboyz269 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by prescolt View Post
Cần phải bỏ cái suy nghĩ sinh viên mới ra trường chỉ cần kinh nghiêm mà chấp nhân lượng bèo, đó là suy nghĩ sẽ dẫn đến viêc bạn bi bóc lột mà thôi.Fsoft thi quá nỗi tiếng chăn gà kiểu này rồi, ngay cả người làm trong Fsoft biết là vậy mà cũng cứ tư vấn "sinh viên mới ra trường quan tâm gì lương " ? thực tế là chịu khó tìm hiểu thì nhiều công ty đãi ngộ tốt, họ quan tâm tới việc bạn có thể đào tạo được hay khộng chứ ko quan tâm tới kinh nghiệm
Kinh nghiệm là cái làm lâu ai cũng có nhưng nó ko giúp xử lí vấn đề mới, nên làm ơn dẹp cái kinh nghiệm sang bên đi, xưa rồi
lol, bác này mạnh miệng quá, ko biết lúc bác mới ra trường có mạnh miệng vậy ko?

Ý kiến của bác về việc "nhiều công ty đãi ngộ tốt, họ quan tâm tới việc bạn có thể đào tạo được hay khộng chứ ko quan tâm tới kinh nghiệm" thì em đồng ý nhưng cái đó chỉ áp dụng với những công ty đã có nền tảng vững chắc, tài chính của họ cho phép họ đầu tư vào các bạn sinh viên mới ra trường. Chắc chắn số lượng công ty như vậy không nhiều và quy trình tuyển dụng cũng không dễ dàng (nếu ko có bác ko có đầu ra tốt thì cứ đợi dài dài). Chưa kể với tình hình lòng trung thành với công ty của các bạn SV như hiện nay thì các công ty cũng dần nhát tay, ko dám đầu tư nữa (à, phải kể thêm công lao của cái hệ thống giáo dục nữa) .điển hình là tuyển dụng hiện giờ hầu hết đều yêu cầu kinh nghiệm

Còn bác nói việc dẹp cái kinh nghiệm sang một bên là sai lè vì bản chất kinh nghiệm chính là kiến thức. Chắc ai cũng biết khỏi phải phân tích nữa nhỉ

Xin phép quay lại cái chủ đề chính của topic cho các bạn quan tâm:
Ở fsoft hầu như ko phân biệt code C++, C# hay java gì cả, nó cho làm tuốt hết . Còn lương của lớp coder thì nó tính theo bậc gọi là F (1F tương đương khoảng 400k). Lương các bạn mới ra trường có thể như sau:
- Coder/Tester*: F12 ~ F15 tương đương 5m3 ~ 6m5 (tùy vào đầu ra của các bác cũng như đánh giá khi phỏng vấn)
- Translator (trong fsoft được gọi là comtor=communicator): thường thì thấp hơn coder 1 tí.
- Các chức vụ khác: không biết.

//Đọc đi đọc lại kiểu gì cũng thấy bác trên có gì cay cú với fsoft chắc do từng bị chăn khi là gà Xin nói luôn em cũng là sv vừa tốt nghiệp tháng 6 vừa rồi, đã và đang làm trong fsoft HCM được 2 năm. Ở trong trường cũng khá tự tin vào phần kỹ thuật của mình nhưng khi đi làm thì mỗi dự án đều học thêm một cái mới (không phải chỉ riêng công nghệ hoặc ngôn ngữ mới) nên cũng khá hài lòng dù lúc nào cũng có tư tưởng muốn nhảy việc. Việc làm trong fsoft cực khổ, lương thấp này nọ là có vì cuộc sống nó là vậy, chủ yếu là các bác làm thế nào để leo lên phần trên của cán cân ấy
Old 06-10-2012, 23:50
L.N.T.A L.N.T.A is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by cutithongtin View Post
Thực ra thì lời khuyên của đa số người "lớn" có kinh nghiệm là không nên chú ý vào chuyện lương lậu, nhưng đặt vào hoàn cảnh sinh viên mới ra trường (như mình) thì mới thấy hết cái giá trị của nó.
Tốt nghiệp ra trường mang theo 1 đống nợ, ai mà chả muốn code ngày cày đêm để mong sao thanh toán cho hết cái đống nợ đó. Lại còn chuyện gia đình, tiền bạc luôn là vấn đề muôn thuở ( tiền không giải quyết hết mọi chuyện, nhưng giải quyết được gần hết mọi chuyện, thế là tốt rồi)
Nếu bạn chưa ra trường, thì cứ kiếm cơ hội thực tập bán thời gian cho mình, nếu mà trình độ khả quan tí thì cũng được 3, 4 tr / tháng thời gian thực tập. Xong, ráng kiếm chân coder bán thời gian, vừa học vừa tích lũy kinh nghiệm. Từ chỗ intern rồi sang nhận vào làm luôn gần lắm, chủ yếu là bạn phải chủ động trong công việc, chứ đừng nghĩ xong thực tập rồi thì phắng chỗ khác, như thế thì cái mà bạn thể hiện cho nhà tuyển dụng thấy chỉ là "ăn sổi".

Xong thực tập, xong bán thời gian luôn, giờ này bạn có khả năng của 1 nhân viên chính thức, kết hợp với thời gian làm việc vừa qua bạn thể hiện tốt, không công ty nào lại muốn vứt bạn đi cả. Deal lương trở thành bài toán mới
Bản thân mình không được xem là thành công trong việc deal, vì cái mức mình đưa ra với cái mức mình nhận được là chênh lệch nhau khá lớn.,nhưng bù lại cái mà mình có được là kinh nghiệm deal và lịch trình review công việc sau 6 tháng ==> có thể chấp nhận được ( đặt trong bối cảnh bọn bạn làm bên VNG , TMA và 1 số chỗ khác )

Tóm lại 1 câu: thái độ quyết định phần nhiều cho cái lương của bạn trong tương lai.
Ủa là sao bác? Bộ lương lậu trong VNG và TMA bèo lắm hả?
Reply With Quote
Old 06-10-2012, 23:56
trangcoco trangcoco is offline
Junior Member

Minh nghi cu lam de tich luy kinh nghiem di da. Sau nay co kinh nghiem roi thi muon het luong cao hay bay nhay di cho nao khac cung khong co van de gi
Old 07-10-2012, 04:02
Chau.Viet.Cuong's Avatar
Chau.Viet.Cuong Chau.Viet.Cuong is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Vua Rồng View Post
Cách đây 1 năm, mình "không biết gì" và vào công ty làm với mức lương 7 củ , vào training từ đầu . Nói chung là cũng may mắn, không phải do quen biết hay kiểu giới thiệu gì nhé. Hồi đầu vào mình còn chẳng biết oop là gì cơ, chỉ biết mỗi pascal một tý hồi học đại cương BK .

Sau 1 năm, cũng không pro nhưng cũng làm được việc
May mắn dữ vậy
Vỡ nợ đổi sim.
Reply With Quote
Old 07-10-2012, 20:50
cutithongtin cutithongtin is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by L.N.T.A View Post
Ủa là sao bác? Bộ lương lậu trong VNG và TMA bèo lắm hả?
Không, tớ có nói thế đâu Ý bảo mặt bằng chung như nhau cả thoai
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules