Thread Tools
Old 21-04-2012, 23:35
Rongcon.com.vn's Avatar
Rongcon.com.vn Rongcon.com.vn is offline
Senior Member
Re: Thinkpad T420, X220. Lập hội giao lưu học hỏi và chia sẻ cách sử dụng

Quote:
Originally Posted by cnnvtv View Post
Các bác ơi, con T410 của e bị hiện tượng mỗi lần restart máy im lìm rất lâu (màn hình đen xì, chỉ có mấy bóng đèn báo là sáng). Khoảng 1p thì máy mới vào màn hình khởi động bt. Nếu máy đang hoạt động mà gập màn hình xuống thì màn hình tắt tuy nhiên quạt vẫn hoạt động và máy nóng ran. Em đã thử restore factory vẫn ko hết bệnh.
Hiện tại e đã mang qua bên Vietcali để gửi đi bảo hành. Không biết đây là lỗi j, e đoán là main. Nếu hỏng main thì hãng có đổi cho mình main mới k hay là sửa lại các bác nhỉ?

Thanks các bác!
Còn bảo hành chính hãng thì nó thay cho bác thôi
Reply With Quote
Old 22-04-2012, 07:21
Lapman Lapman is offline
K.I.A

Quote:
Các bác ơi, con T410 của e bị hiện tượng mỗi lần restart máy im lìm rất lâu (màn hình đen xì, chỉ có mấy bóng đèn báo là sáng). Khoảng 1p thì máy mới vào màn hình khởi động bt. Nếu máy đang hoạt động mà gập màn hình xuống thì màn hình tắt tuy nhiên quạt vẫn hoạt động và máy nóng ran. Em đã thử restore factory vẫn ko hết bệnh.
Hiện tại e đã mang qua bên Vietcali để gửi đi bảo hành. Không biết đây là lỗi j, e đoán là main. Nếu hỏng main thì hãng có đổi cho mình main mới k hay là sửa lại các bác nhỉ?

Thanks các bác!
Hãng không được sửa main bác ơi, nếu chuẩn đoán lỗi main thì chỉ đc thay nguyên cái main mới thôi. nếu bác nào cố sửa là bị out đấy.

Con của bác thì cơ bản có thể nói là lỗi main, nhưng mà cũng rất nhiều giao tiếp với main gây ra lỗi, chắc lên hãng họ sẽ test thử, đầu tiên là ram (hdd) rất hay có hiện tượng như bác trình bày.
Nếu ko thể xác định các ảnh hưởng khác, thì khả năng cuối là main, họ se thay main cho bác chắc nhanh thì 2-3 hôm thôi ( ko kể T7 cn).
Reply With Quote
Old 22-04-2012, 08:35
cnnvtv cnnvtv is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Lapman View Post
Hãng không được sửa main bác ơi, nếu chuẩn đoán lỗi main thì chỉ đc thay nguyên cái main mới thôi. nếu bác nào cố sửa là bị out đấy.

Con của bác thì cơ bản có thể nói là lỗi main, nhưng mà cũng rất nhiều giao tiếp với main gây ra lỗi, chắc lên hãng họ sẽ test thử, đầu tiên là ram (hdd) rất hay có hiện tượng như bác trình bày.
Nếu ko thể xác định các ảnh hưởng khác, thì khả năng cuối là main, họ se thay main cho bác chắc nhanh thì 2-3 hôm thôi ( ko kể T7 cn).
Vâng, nhưng cái T410 này dễ hỏng các bác nhỉ. Máy em toàn để yên trên bàn làm việc k mấy khi bê đi đâu cả. Dùng rất ít luôn thế mà keyboard bị tróc mấy phím (tróc bong hẳn sơn chữ chứ k phải là bóng, các phím k bị tróc vẫn mới). Giờ lại bị lỗi thế này...cảm giác k yên tâm về con máy này quá
Reply With Quote
Old 22-04-2012, 09:59
Lapman Lapman is offline
K.I.A

Nói chung là T410 T420 X các loại thì rất ít lỗi. không may thì có 1 tỷ lệ rất nhỏ, 1-2%. còn key board bị tróc thì chắc bác gõ nhiều quá, chứ e thấy dùng phai tầm 2 năm sau khi bong loáng hết phím thì mới troc chữ, vì lớp sơn chữ nằm dưới mà, trừ khi mòn đến nhựa thì tróc chữ thôi.
Reply With Quote
Old 22-04-2012, 10:35
cnnvtv cnnvtv is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Lapman View Post
Nói chung là T410 T420 X các loại thì rất ít lỗi. không may thì có 1 tỷ lệ rất nhỏ, 1-2%. còn key board bị tróc thì chắc bác gõ nhiều quá, chứ e thấy dùng phai tầm 2 năm sau khi bong loáng hết phím thì mới troc chữ, vì lớp sơn chữ nằm dưới mà, trừ khi mòn đến nhựa thì tróc chữ thôi.
Con T410 em đang nói là con hôm rồi em đến nhờ bác làm lại cái Recovery bị lỗi ý. Nhìn còn mới mà, em dùng ít cực luôn. Con T410 của em chất lượng kém đến giờ em phải thừa nhận rồi.
Reply With Quote
Old 22-04-2012, 14:07
Lapman Lapman is offline
K.I.A

Quote:
Con T410 em đang nói là con hôm rồi em đến nhờ bác làm lại cái Recovery bị lỗi ý. Nhìn còn mới mà, em dùng ít cực luôn. Con T410 của em chất lượng kém đến giờ em phải thừa nhận rồi.
vâng, cái của bác còn khá mới, hi vọng là có lỗi thì hãng xử lý dc rất nhanh, nếu gập khó khăn gì về máy cần tư vấn thì gọi mình sẽ hộ trợ làm nhanh. chúc bác sớm có máy dùng ổn định.
Reply With Quote
Old 23-04-2012, 13:25
cnnvtv cnnvtv is offline
Senior Member

Tình hình là bên Vietcali đã alo em mang máy về chờ họ chuyển bảo hành về VN

Thời gian làm thủ tục chuyển bảo hành về VN mất khoảng 1 tuần

Hi vọng bên Vietcali sớm hoàn tất thủ tục kia để mình nhanh sửa được máy
Reply With Quote
Old 23-04-2012, 19:00
MrMinimum MrMinimum is offline
Senior Member

Hôm nay em vừa bị con T420 nó dọa cho 1 trận các bác ạ.
Trưa lên công ty đi làm thì ở nhà em sleep nó để lên cty dùng luôn cho nhanh. Đến nơi xong bật máy lên dùng , em có cái thói quen từ hồi xùng pentium 3 là chạy cái gì nặng nặng đều bật mấy cái soft xem nhiệt độ lên xem cái máy mình dùng đang ở bao nhiêu độ. Hôm nay em deploy mấy cái website đều nặng cả, + cắm thêm 1 acc game nữa, trong Taskmanager báo CPU luôn ở mức 80 - 90 %.
Bật aida64 lên thì ô, mát quá, cpu 48 độ, hdd 32 độ. Sao hay thế nhỉ ? Hay là phòng điều hòa nó mát, mà cũng mát thật, em ngồi còn thấy rét nữa là.

Hết giờ làm chạy về nhà, lại sleep em nó, về tới nhà thả sức chơi game bật 4 acc lên luôn, xong lại bật aida lên coi, ô clgt sao vẫn 48 độ

. Mà nó cứ đứng im ở 48 độ mới vãi chúa chứ, còn mấy cái nhiệt độ ở dưới cứ nhảy như tôm mà nhiệt độ cpu vẫn đứng im. Tự nhiên em thấy lạ, 48 độ thì phải mát rượi chứ, đằng này con máy ngày 1 nóng. Em nghĩ hay là nó chết sensor rồi . Trong lúc đấy thi hơi nóng ngày một tăng lên, đến lúc nóng quá, ngó xuống cái tản nhiệt cho lap, vẫn thấy nó chạy, tức mình tắt cái đế tản nhiệt đi. Lúc này mới ngớ ra cái quạt chip ko chạy, nó im re.

Hốt quá khởi động lại, may sao nó lại quay tít rồi

Lần sau không dám sleep nữa mà không hiểu phần mềm của lenovo kiểu gì, con này sleep tốn pin quá, sáng đến chiều hết sạch pin
Reply With Quote
Old 23-04-2012, 23:01
tuan2681 tuan2681 is offline
K.I.A

e cũng xin ra nhập hội , vừa lấy con t420 của bác Hnguyen lúc tối , đang enjoy e nó ,
cảm giác đầu tiên là hơi phật lòng 1 chút vì đem về gấu mẹ nhà e bảo sao nó đen thui thế
cơ mà đưa cho gấu cầm thấy nhẹ tênh , nhẹ hơn con Toshita đang dùng , thế là nó tranh luôn , e k đc đụng đến để cài Driver các thứ vào

p/s : máy e mua đã mất recoverey nên Win đang chạy k phải win theo máy , bác nào biết cách khôi phục thì chỉ giúp e với .
Reply With Quote
Old 24-04-2012, 06:04
Lapman Lapman is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by MrMinimum View Post
Hôm nay em vừa bị con T420 nó dọa cho 1 trận các bác ạ.
Trưa lên công ty đi làm thì ở nhà em sleep nó để lên cty dùng luôn cho nhanh. Đến nơi xong bật máy lên dùng , em có cái thói quen từ hồi xùng pentium 3 là chạy cái gì nặng nặng đều bật mấy cái soft xem nhiệt độ lên xem cái máy mình dùng đang ở bao nhiêu độ. Hôm nay em deploy mấy cái website đều nặng cả, + cắm thêm 1 acc game nữa, trong Taskmanager báo CPU luôn ở mức 80 - 90 %.
Bật aida64 lên thì ô, mát quá, cpu 48 độ, hdd 32 độ. Sao hay thế nhỉ ? Hay là phòng điều hòa nó mát, mà cũng mát thật, em ngồi còn thấy rét nữa là.

Hết giờ làm chạy về nhà, lại sleep em nó, về tới nhà thả sức chơi game bật 4 acc lên luôn, xong lại bật aida lên coi, ô clgt sao vẫn 48 độ

. Mà nó cứ đứng im ở 48 độ mới vãi chúa chứ, còn mấy cái nhiệt độ ở dưới cứ nhảy như tôm mà nhiệt độ cpu vẫn đứng im. Tự nhiên em thấy lạ, 48 độ thì phải mát rượi chứ, đằng này con máy ngày 1 nóng. Em nghĩ hay là nó chết sensor rồi . Trong lúc đấy thi hơi nóng ngày một tăng lên, đến lúc nóng quá, ngó xuống cái tản nhiệt cho lap, vẫn thấy nó chạy, tức mình tắt cái đế tản nhiệt đi. Lúc này mới ngớ ra cái quạt chip ko chạy, nó im re.

Hốt quá khởi động lại, may sao nó lại quay tít rồi

Lần sau không dám sleep nữa mà không hiểu phần mềm của lenovo kiểu gì, con này sleep tốn pin quá, sáng đến chiều hết sạch pin
noí chung không nên chơi sleep hay standby mà shut down cho an toàn tuyệt đối, nhiều người sleep dóng máy vội cho vào ba lô, doi sau lưng một lúc cứ tưởng đeo cái bếp than tổ ong.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules