Thread Tools
Old 18-03-2012, 23:50
isa's Avatar
isa isa is offline
Hồng Sơn
Re: Jack mạ vàng mất vàng

Quote:
Originally Posted by rol_212 View Post
Lý thuyết thì tín hiệu âm thanh ở tần số cao chạy trên bề mặt nhiều hơn là trong phần lõi, những tần số cao ở đây gây ảnh hưởng về tính chi tiết... của âm thanh. Chính vì thế để tiết kiệm thì người ta đem mạ vàng chứ ko làm hẳn cái jack bằng vàng, dây mạ bạc mạ vàng cũng kiểu như thế. Khi lớp mạ bay đi tất nhiên âm thanh bị ảnh hưởng, còn thực tế với khoảng cách tí ti như thế thì nghe ra chết liền.
Vấn đề là chỉ có mỗi cái jack nó mạ chứ ko phải nguyên sợ dây dẫn. Hơn nữa phần tiếp xúc của thiết bị phát cũng ko mạ cho nên cái mẩu tí ti đó chẳng liên quan gì tới chất lượng truyền dẫn cũng như ảnh hưởng tới tín hiệu. Sợi dây dẫn có vài trăm nghìn thì mạ hay ko mạ cũng vậy.
Reply With Quote
Old 18-03-2012, 23:51
namphuong54 namphuong54 is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by bobe View Post
Nói thiệt ko có jack vàng hỏng Tai ngh đó :-" sợ chưa ?
Có không đó thím

Zậy mốt mua tai nghe mua sẵn một hai cây vàng có gì bị mất ta mạ lại nhể
Reply With Quote
Old 18-03-2012, 23:54
AliPenrynLyd's Avatar
AliPenrynLyd AliPenrynLyd is offline
Đã tốn tiền

Nếu mình rành về tính chất vật lý + hóa học của kim loại thì vấn đề trên của isa + rol sẽ được giải quyết xong. Tiếc lè trình kém quá
Old 18-03-2012, 23:55
bobe's Avatar
bobe bobe is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by namphuong54 View Post
Có không đó thím

Zậy mốt mua tai nghe mua sẵn một hai cây vàng có gì bị mất ta mạ lại nhể
Thế bạn nghĩ nó chống ăn mòn để làm gì... -.-'' chống chết cái jack thôi. Đó là lý do tại sao, nhưng tai tàu hay bị điếc và mất giọng hát, là do cái jack đó.

Quote:
Originally Posted by isa View Post
Vấn đề là chỉ có mỗi cái jack nó mạ chứ ko phải nguyên sợ dây dẫn. Hơn nữa phần tiếp xúc của thiết bị phát cũng ko mạ cho nên cái mẩu tí ti đó chẳng liên quan gì tới chất lượng truyền dẫn cũng như ảnh hưởng tới tín hiệu. Sợi dây dẫn có vài trăm nghìn thì mạ hay ko mạ cũng vậy.
thì người ta đã nói là không ảnh hưởng quá nhiều rồi mờ :(
Old 18-03-2012, 23:58
thieugiatocdai's Avatar
thieugiatocdai thieugiatocdai is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by bobe View Post
ngoài cái rol nói ra, mạ vàng có tác dụng giảm ăn mòn giữa các tiếp xúc kim loại với nhau và đẹp. Mạ vàng rất dễ bong tróc trong điều kiện ẩm, và hnhu cũng là loại dễ bong tróc nhất (vì vậy nếu xài hoài mà nó không mất mạ, thì không phải mạ xịn mà là mạ giả). Mình có nghe luyến thoáng ở đâu, thì mạ nhôm (cái này hnhu xài nhiều nó sẽ ngả xanh lá cây thì phải) hay mạ thiếc gì đó đều okie hết. Chả biết có đúng ko, vì mình chả phải làm ngành điện tử - đặc biệt là ngành âm thanh, vì vậy theo ngu ý của mình, với các linh kiện là jack (HDMI, Jack tai nghe...) mạ vàng hay mạ bạc ảnh hưởng không nhiều lắm, ngoài cái giảm ăn mòn ra.

Nếu bạn nghe được sự khác nhau, mình vái bác làm thần tượng.
Bác nói đúng 1 chút rồi đấy...... Nhưng nghe em nói xong thì miến vái nhé.
Cái giảm ăn mòn ở đây bác nói hoàn toàn đúng. Nhưng bác chưa tìm hỉu tại sao cần giảm ăn mòn.
Nguyên lý hoạt động của jack cắm là phải làm sao cho thật khít để chống không khí tràn vào khi hoạt động. Vì khi hoạt động. Các lớp hợp chất mạ bên trong sẽ tạo ra phản ứng để truyền tải tín hiệu. Và một vài nguyên lý dài dài nữa. Nôm na là thế.
Rồi thì giờ bác mới bong. OK. Không sao. Nhưng sau khi bong, jack cắm sẽ bị ăn mòn. Không còn khít. Chuỗi phản ứng không hoạt động tốt >>> Sẽ dẫn đến điều ........" Bác chuẩn bị vái em"
P/S: Không tự nhiên người ta dỗi hơi chỉ là mạ cho đẹp đâu ạ.

PiPi Shop:https://www.facebook.com/PiPiShop.DVD
PiPi CD-DVD(Đĩa trắng các loại):http://vozforums.com/showthread.php?t=402996
Reply With Quote
Old 18-03-2012, 23:58
tranhieuamg's Avatar
tranhieuamg tranhieuamg is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by isa View Post
tín hịu bị ảnh hưởng nhìu nhất khi đi wa tiếp xúc jữa 2 jack với nhau, ko fải ở jữa jack và dây nối. sự ảnh hưởng dù nhỏ nhưng vẫn lớn hơn việc dây dc mạ hay ko. ko fải tự nhin mà toàn bộ đồ studio của bọn pro đều dc mạ vàng hết
Old 18-03-2012, 23:59
rahkshi1012's Avatar
rahkshi1012 rahkshi1012 is offline
Senior Member

làm chỉ vàng, đun chảy ra, nhúng jack vào, thế là ngon lành, xài mấy đời tai nghe ko hết 1 chỉ
Reply With Quote
Old 19-03-2012, 00:11
tranhieuamg's Avatar
tranhieuamg tranhieuamg is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by rahkshi1012 View Post
làm chỉ vàng, đun chảy ra, nhúng jack vào, thế là ngon lành, xài mấy đời tai nghe ko hết 1 chỉ
cái vàng tráng trin jack ko fải vàng nguyên chất, vàng nguyên chất mềm, dẻo hơn cần thiết và chi phí cao nin ko ai dùng trong công nghịp cả.
Old 19-03-2012, 00:12
bobe's Avatar
bobe bobe is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by thieugiatocdai View Post
Bác nói đúng 1 chút rồi đấy...... Nhưng nghe em nói xong thì miến vái nhé.
Cái giảm ăn mòn ở đây bác nói hoàn toàn đúng. Nhưng bác chưa tìm hỉu tại sao cần giảm ăn mòn.
Nguyên lý hoạt động của jack cắm là phải làm sao cho thật khít để chống không khí tràn vào khi hoạt động. Vì khi hoạt động. Các lớp hợp chất mạ bên trong sẽ tạo ra phản ứng để truyền tải tín hiệu. Và một vài nguyên lý dài dài nữa. Nôm na là thế.
Rồi thì giờ bác mới bong. OK. Không sao. Nhưng sau khi bong, jack cắm sẽ bị ăn mòn. Không còn khít. Chuỗi phản ứng không hoạt động tốt >>> Sẽ dẫn đến điều ........" Bác chuẩn bị vái em"
P/S: Không tự nhiên người ta dỗi hơi chỉ là mạ cho đẹp đâu ạ.
Mình đã nói trong topic roài còn je`.

Đúng là khi bong hết lớp vàng, thì jack sẽ bị ăn mòm làm mất tiếng hát, hoặc đại loại như thế. Nhưng vấn đề không phải là chống không khí tràn vào mà là hơi nước + oxi, dẫn đến ăn mòm ion hóa hay cái gì gì đó đại loại thế (Vì tiếp xúc của jack Female cũng là kim loại)...

Nhưng mòe - vấn đề là khi phần lõi chưa bị hỏng, thì có mạ hay không mạ âm nó có khác nhau. Đấy mới là điều em vái bác. Chứ bác đi lấy 1 chú hỏng với 1 thằng còn sống, thì khác nhau roài.
Old 19-03-2012, 00:14
kunngoc410 kunngoc410 is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by xuanvu_hn View Post
Bác chủ muốn jack mạ vàng thì thay jack bằng jack này nhé, mạ vàng 24k, Made in japan. Cơ mà giá hơi đắt

http://www.oyaide.com/catalog/products/p-3749.html
Con jack nÀy bAo xiền thế bác
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules