Thread Tools
Old 24-03-2012, 15:17
shuichi_akai's Avatar
shuichi_akai shuichi_akai is offline
Senior Member
Re: Nhiếp ảnh film vOz

Quote:
Originally Posted by TThach View Post
Bác shuichi akai có thể phân tích cho em xem cùng body film 36 x 24 thì body khác nhau với cùng lens, cùng phim cùng kiểu tráng cùng 1 cảnh thì ảnh ra khác nhau thế nào?
Giả sử ánh sáng không thay đổi thì mình nghĩ là ảnh ra sẽ không khác nhau nếu cùng lens, cùng film, cùng process. Tất nhiên không thể 100% nhưng 99.9% là điều xảy ra.

Ảnh hưởng nhiều nhất dến bức ảnh là ánh sáng và lens, body cũng chỉ là công cụ giúp mình ghi lại ánh sáng thôi, body khác nhau ở chỗ giúp thao tác chụp ảnh thuận tiện hay không mà thôi, không đóng góp nhiều vào việc làm cho ảnh xấu đẹp.
Reply With Quote
Old 24-03-2012, 16:26
vtalinh's Avatar
vtalinh vtalinh is offline
(◕‿◕✿)

Sẽ khác nhau nếu 1 cái hết pin, màn trập lởm hoặc không đo sáng chính xác =))
Reply With Quote
Old 24-03-2012, 17:11
TThach's Avatar
TThach TThach is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by shuichi_akai View Post
Giả sử ánh sáng không thay đổi thì mình nghĩ là ảnh ra sẽ không khác nhau nếu cùng lens, cùng film, cùng process. Tất nhiên không thể 100% nhưng 99.9% là điều xảy ra.

Ảnh hưởng nhiều nhất dến bức ảnh là ánh sáng và lens, body cũng chỉ là công cụ giúp mình ghi lại ánh sáng thôi, body khác nhau ở chỗ giúp thao tác chụp ảnh thuận tiện hay không mà thôi, không đóng góp nhiều vào việc làm cho ảnh xấu đẹp.

Nếu thế thì thì 1 cái entry level như cái K1000 mà bác hitman dùng quen và có thể tạo ra những bức ảnh như bác ấy đã up có giá 50$ sẽ kém gì so với các hi-end 35mm film body khác hả bác
Reply With Quote
Old 24-03-2012, 17:58
MiaO's Avatar
MiaO MiaO is offline
Đã tốn tiền

nhiều khi còn do gương lật bên trong nữa chứ nhỉ, mình thấy cùng 2 body y hệt nhau 1 mới tinh 1 cũ rích chụp ra nước ảnh cũng khác đấy chứ
Old 24-03-2012, 19:55
TThach's Avatar
TThach TThach is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by MiaO View Post
nhiều khi còn do gương lật bên trong nữa chứ nhỉ, mình thấy cùng 2 body y hệt nhau 1 mới tinh 1 cũ rích chụp ra nước ảnh cũng khác đấy chứ

Em nghĩ gương lật sẽ không ảnh hưởng gì. Vì rõ ràng khi chụp thì gương lật lên.
Reply With Quote
Old 24-03-2012, 20:44
TanDoanhvn TanDoanhvn is offline
K.I.A

Quote:
Nếu thế thì thì 1 cái entry level như cái K1000 mà bác hitman dùng quen và có thể tạo ra những bức ảnh như bác ấy đã up có giá 50$ sẽ kém gì so với các hi-end 35mm film body khác hả bác
Giá trị sưu tầm
Với lại bác ấy nói dòng pro đâu chỉ nói riêng dòng 35mm MF với LF nó khác ah nha
Reply With Quote
Old 24-03-2012, 20:59
TThach's Avatar
TThach TThach is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by TanDoanhvn View Post
Giá trị sưu tầm
Với lại bác ấy nói dòng pro đâu chỉ nói riêng dòng 35mm MF với LF nó khác ah nha

MF với LF rõ ràng là khác rồi. Nhưng bác shuichi akai đang ám chỉ entry level với hi-end em cho là cùng dòng thôi. Em cũng có thắc mắc này lâu rồi. Vì em cho rằng body phim cơ hoàn toàn với nhau thì không quyết định gì đến chất ảnh cả, lấy nét thì không, chụp thì cũng lên cò nhát một. Vậy thì tại sao gọi cái K1000 là entry?
Reply With Quote
Old 24-03-2012, 21:02
vtalinh's Avatar
vtalinh vtalinh is offline
(◕‿◕✿)

Chất liệu sản xuất body và màn trập, thiết kế, độ bền, tốc độ ăn đèn, cổng giao tiếp, thương hiệu, định hướng tiêu dùng, định vị sản phẩm của hãng...và của phong trào =))
Reply With Quote
Old 24-03-2012, 21:16
Thanh.gmhs Thanh.gmhs is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by MiaO View Post
mới chơi máy phim thì xác định là còn cháy nhiều nhiều khi mình chụp cẩn thận, tua phim các kiểu cẩn thận tráng ra còn trắng tinh đây
Nhớ hồi sv năm đầu có bọn bán máy ảnh 50k , mua về cháy bao nhiêu film mới biết là hàng lởm
Reply With Quote
Old 24-03-2012, 21:59
shuichi_akai's Avatar
shuichi_akai shuichi_akai is offline
Senior Member

Quote:
Khác nhau ở chỗ cho phép mình thao tác khác nhau, mình có nói mà. Ví dụ dòng entry thì finder chỉ có tác dụng trợ giúp lấy nét còn dòng pro thì có thể hiẻn thị các thông số exposure như đang set khẩu mấy, tốc độ, EV, ... (thường gặp ở các AE prism). Câu trên bạn hỏi và suy nghĩ theo hướng là trong trường hợp hoàn hảo như trong studio, không còn đúng nếu chụp các thể loại khác. Bạn hiểu sai câu mình nói về entry level với Pro, mình so sánh theo điều kiện thực tế.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules