Thread Tools
Old 19-06-2012, 17:11
Kiany Corleone Kiany Corleone is offline
K.I.A
[So sánh] Sennheiser IE80 vs. Phonak PFE232

Chào các bác

Tình hình là sau 1 tuần gom góp của cải đạn dược, em đã đủ vốn để cưới thêm vợ hai Phonak PFE 232 từ tay bác kikola123, và đúng 9h sáng nay vợ hai đã được chuyển...à lộn, được rước về nhà chồng để sum vầy cùng bà cả IE80 (ex vợ hai triplefi đã ly dị để có đạn cưới em về). Nhân dịp này xin cảm ơn bác cutieboy và kikola123 vì đã rất nhiệt tình trong vụ này, và mong có cơ hội được giao lưu thêm.
Vào chuyện chính. Sau một hồi hoan lạc 3 some cùng 2 con vợ trong cả buổi sáng, em đã đưa ra được những nhận xét của riêng mình về body của 2 em này, và mong muốn chia sẻ cùng những anh em voz đang lưỡng lự trước 2 em:

Chất lượng build:

IE80: Chất lượng build của IE80 có lẽ là một bước đi xuống so với phiên bản đầu IE8 ở hai điểm: một là cable lởm hơn, không được dẻo dai và flexible như cable cũ của IE8 và rất dễ bị cứng lại trong điều kiện thời tiết lạnh (cable stock của em đã hy sinh 1 bên ) và hai là thay vì bề mặt bằng nhựa cao cấp như của IE8 thì lần này lại bằng kim loại. Đẹp hơn hay không thì em không rõ, nhưng chắc chắn là dễ xước hơn. Tuy nhiên, vì build quality của IE8 đã có tiếng tốt từ trước, thế nên nếu các bác chú ý giữ gìn cable thì chắc cũng không có gì phải lo.

PFE 232: Mới cầm được em nó vài giờ nên em cũng không có gì nhiều để nói, nhưng một điểm em phải phê bình là cable cho cảm giác mỏng manh và...dễ đứt, đoạn từ điểm nối Y-split đến 2 cái earpiece. Đồng thời cable cũng có vẻ xoắn dễ hơn. Chưa có gì để bình phẩm về chất lượng của earpieces, nhưng em nghĩ chắc là tốt (mới rước nàng về dinh nên em cũng hơi ngại, thô bạo quá lỡ nó sợ mình nó chạy về nhà mẹ đẻ thì chết em).
Fit & Isolation :

Cả 2 em này đều fit rất tốt cho tai em, chắc tại to. Tuy nhiên, theo nhận định chung thì vì earpiece của phonak nhỏ hơn và ít góc cạnh hơn nên fit dễ chịu hơn IE80, và isolation cũng có vẻ tốt hơn kha khá.

Sound quality: Mảng so sánh này em sử dụng Grey Filters cho PFE và đặt bass cho IE80 ở mức thấp nhất.

Bass: Phải nói 1 câu là IE80 là IEM dành cho basshead. Dù ở mức thấp nhất nhưng bass rất nhiều về lượng. Tuy nhiên, lượng mà không đi cùng chất thì cũng bỏ, và phải nói rõ ra rằng IE80 là IEM dành cho audiophile basshead thì đúng hơn. Bass được kiểm soát rất tốt, đánh có lực và xuống khá sâu, và cái hay nhất là gần như không có hiện tượng lấn các dải còn lại (có lẽ do soundstage). Bass của Phonak thì không thiên về lượng mà lại về chất. Bass đánh đúng thời điểm và đúng lượng (theo ý em là thế). Tuy nhiên, với lượng bass như thế này PFE có vẻ yếu thế hơn trong các thể loại nhạc pằng pằng chíu chíu cần nhiều bass.

Mid: Mid có lẽ là dải yếu nhất của IE80, ngọt nhưng hơi bị recessed và thiếu details. Mid của Phonak rõ ràng và upfront hơn, đồng thời cũng nhiều details hơn.

High: Đây là dải em mong chờ nhất ở con PFE, và cuối cùng em đã không phải thất vọng. High của IE80 rất ngọt và nhẹ nhàng, nghe không mệt, tuy nhiên thiếu extension và sparkle cần thiết. High của Triplefi là dải nổi bật nhất trong spectrum, có đủ extension và sparkle, tuy nhiên không được ngọt lắm và nghe khá mệt. High của PFE, theo ngu ý của em, có lẽ là kết hợp của cả 2 cái dải high kia: Ngọt, nhẹ nhàng, không mệt, tuy nhiên lại rất nóng bỏng và sexy lúc cần thiết. Đồng thời, so sánh với IE80, details của dải high ăn đứt. Tuy nhiên, nói như vậy không phải là để bảo rằng high của IE80 là dở, chỉ là high của PFE quá tốt mà thôi .

Details: PFE ăn đứt ở khoản này. Tuy nhiên PFE đưa details đến tai người nghe một cách rất nhẹ nhàng và tình cảm như tsundere chứ không có kuudere như một vài top tier IEM khác.

Soundstage: Điểm mạnh của dòng IE của Sennheiser. Soundstage của IE80 cho người nghe cảm giác đã như đang ngồi nghe nhạc sống. PFE cũng có soundstage rất khá nhưng không rộng bằng, và để kiểm tra cái này em đã phải A/B cả 2 con vợ trong cùng 1 bài để xem xét.

Conclusion:
Cả 2 đều là những tai IEM flagship từ Sennheiser và Phonak (IE80 sắp mất chức sớm rồi), tuy nhiên trải nghiệm lại rất riêng và khác biệt. IE80 thì tiếng dày, mạnh mẽ, phấn khích, PFE thì tiếng mỏng, nhẹ nhàng, tình tứ tuy nhiên nội lực thì rất thâm hậu. Vì em nghe tạp khá nhiều, nên để đưa ra verdict con nào tốt hơn là rất khó, tuy nhiên nhìn từ một khía cạnh khác là PFE có thể đổi filter để cho ra soundsignature khác và đồng thời, nhà sản xuất cũng cung cấp thêm cable cho iDevices thì khác biệt 150$ giữa 2 giá bán lẻ có lẽ là chấp nhận được.

Review được viết trong lúc khá phấn khích thế nên có thể chưa đúng ý mọi người lắm, mong anh em thông cảm và gạch đá ít. Xin cảm ơn mọi người nhiều.

Edit: Quên ảnh

Đang vội + ảnh chụp bằng ai phờ 4, các bác thông cảm, quên resize nua

Last edited by Kiany Corleone; 19-06-2012 at 18:49.
Reply With Quote
Old 19-06-2012, 17:11
iDratini's Avatar
iDratini iDratini is offline
Senior Member
Re: [So sánh] Sennheiser IE80 vs. Phonak PFE232

Vô cùng thích con 232 nhưng chưa được mục sở thị!!
Old 19-06-2012, 17:13
iDratini's Avatar
iDratini iDratini is offline
Senior Member

Nhà bác chủ ở đâu cho em tới làm phiền tý!!
Em muốn sờ mó cả 2 em!!
Old 19-06-2012, 17:30
kynhonglongbong's Avatar
kynhonglongbong kynhonglongbong is offline
Senior Member

toàn hàng khủng
Reply With Quote
Old 19-06-2012, 17:44
yeuemmai135y's Avatar
yeuemmai135y yeuemmai135y is offline
Đã tốn tiền

cho xin tí hình đỡ thèm bác
Reply With Quote
Old 19-06-2012, 17:55
phachseo phachseo is offline
Member

hôm trước đi off có nghe con phonak này của kikola rùi thì phải,ai cũng khen lấy khen để mà mình thì trình còi ko chuyên về máy cái bé bé nên thấy nó mắc vãi chày )
Reply With Quote
Old 19-06-2012, 18:01
kikola123's Avatar
kikola123 kikola123 is offline
Đã tốn tiền

Ex mình :(, mặc dù em đã theo người mới nhưng a vẫn iu em lém , chỉ tiếc a quá đam mê của lạ nên đôi ta phải chia chân :-<

FitEar dzô đối :v
Reply With Quote
Old 19-06-2012, 18:03
dungbannickem's Avatar
dungbannickem dungbannickem is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by kikola123 View Post
Ex mình :(, mặc dù em đã theo người mới nhưng a vẫn iu em lém , chỉ tiếc a quá đam mê của lạ nên đôi ta phải chia chân :-<
xác định bữa con này rớt vô li trà đá ở tinhte , hèn chi cháu bán tháo
j/k
Old 19-06-2012, 18:06
kikola123's Avatar
kikola123 kikola123 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by dungbannickem View Post
xác định bữa con này rớt vô li trà đá ở tinhte , hèn chi cháu bán tháo
j/k
Shin ơi, cháu chém gió thì vừa vừa thui nhé, h cháu mún con Fitear của cháu về VN sẽ dc tắm coca hay 7 úp hày amoniac :-w

FitEar dzô đối :v
Reply With Quote
Old 19-06-2012, 18:12
deptrai.khoaito deptrai.khoaito is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by kikola123 View Post
Shin ơi, cháu chém gió thì vừa vừa thui nhé, h cháu mún con Fitear của cháu về VN sẽ dc tắm coca hay 7 úp hày amoniac :-w
cho tắm amoniac đi cho nó bùi
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules