Thread Tools
Old 04-09-2006, 18:45
Suachua Suachua is offline
Senior Member
Re: EMU10K1 có cần phải gắn heatsink không vậy???

Các bác mỗi người mỗi ý thế này thì khó mua quá nhỉ??? Có bác ở bên Amtech lại bảo thế này:
Cái này ko ổn rồi, con EMU10K1 không cần thiết phải có HS gắn lên đâu. Theo tui, con này có vấn đề về nguồn điện cấp cho nó ( ý tui là phần cấp và ổn định dòng nằm trên board soundcard ) có vấn đề, điều này làm dòng hoặc áp cấp cho chip EMU10K1 ko ổn định -> nóng -> phải gắn HS ( vì người bán sợ nóng quá cháy chip ) -> nhưng dù có gắn hay không thì cũng sẽ sớm hư mà thôi vì card đã có vấn đề rồi.
Theo các bác thì sao??? Vì em cũng đang phân vân quá chẳng biết có nên mua hay không nữa. Khổ thế ở xa mua hàng cũng chẳng xong.
Reply With Quote
Old 04-09-2006, 19:01
robung's Avatar
robung robung is offline
Senior Member

Mình cũng đã dùng 1 cái Live (CT4620 đời đầu tiên có 2 card mua năm 1998)->cực bền. Nhưng khi cắm vào main đời mới (845 trở đi thì con chip lại thấy nóng hơn??? "ê mu" lun).Túm lại: làm quả HS là an toàn. nhưng lưu ý mí con chip đời sau nó mỏng hơn nên coi chừng dễ bị chạm mạch chung quanh lém.Thằng Audigy lại chẳng sao.
Reply With Quote
Old 04-09-2006, 19:46
lungtung's Avatar
lungtung lungtung is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Suachua
Các bác mỗi người mỗi ý thế này thì khó mua quá nhỉ??? Có bác ở bên Amtech lại bảo thế này:
Cái này ko ổn rồi, con EMU10K1 không cần thiết phải có HS gắn lên đâu. Theo tui, con này có vấn đề về nguồn điện cấp cho nó ( ý tui là phần cấp và ổn định dòng nằm trên board soundcard ) có vấn đề, điều này làm dòng hoặc áp cấp cho chip EMU10K1 ko ổn định -> nóng -> phải gắn HS ( vì người bán sợ nóng quá cháy chip ) -> nhưng dù có gắn hay không thì cũng sẽ sớm hư mà thôi vì card đã có vấn đề rồi.
Theo các bác thì sao??? Vì em cũng đang phân vân quá chẳng biết có nên mua hay không nữa. Khổ thế ở xa mua hàng cũng chẳng xong.
cái này hơi đa nghi rồi....trước giờ mình thấy mấy con Emu10k1 con nào cũng nóng hết (tương đương khi Bro sờ vào con chip trên card LAN khi đang chạy), nhưng chắc chắn là ko ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh...có khi người dùng thấy nóng nên gắn vào cho yên tâm giống PosterViet thôi
mình từng xài qua card XFI Xtreme Music hàng OEM của HP cũng có gắn HS, nhưng con XFI Xtreme Music của Creative thì đâu có gắn đâu...nóng nhưng ko sao cả.
Tốt nhất là Bro cứ bảo ngừoi bán bóc cái HS ra cho sạch sẽ rồi test kĩ kĩ tí là ok thôi...CT4760 nghe rất khá đó
Old 04-09-2006, 20:28
Senior Member

Thế thì cũng lạ nhỉ vì hồi trước tớ cũng dùng qua Sound của Creative rồi nhưng chả bao giờ tớ thấy có gắn HS cả.
Giờ lại xuất hiện cả đồ gắn HS cơ à? Chẳng lẽ lúc nghe nhạc hay xem phim con chip xử lý đó nóng vậy sao? Có ai có thể chỉ dẫn tớ cách test thử cái Sound này được không?
Phải chi có bộ loa ngon mua xừ cái X-Fi Extreme Music cho xong đằng này dùng bộ SBS370 mua cái đó thì phí tiền quá.
Reply With Quote
Old 04-09-2006, 20:34
cuto's Avatar
cuto cuto is offline
Senior Member

Có thể do main đó.Trước có 1 em chạy trong Case Compaq mini thấy bình thường( Case mini nóng,khỏi nói ai cũng biết).Sau chuyển sang cắm vào main HP s/p tualatin (loại cho case micro) thì nóng vãi,sờ muốn bỏng tay luôn.
Reply With Quote
Old 04-09-2006, 20:46
vdung1972's Avatar
vdung1972 vdung1972 is offline
Senior Member
Location: Nơi tôi sinh Hà Nội,ngày tôi sinh một ngày bỏng cháy

Các bác phải dùng rồi mới phát biểu nhé, tôi dùng Audigy, một hôm sờ chíp thấy nóng, đến chú em chuyên mod case xin được 1 miếng HFS vừa in con chíp về dán vào, tức nhiên đấy là mình phòng xa thôi, thế mà miếng HFS đó nóng ran. mà nói thật mod vào trông pro cực kỳ, ai thay được con chíp đó thì quá tài đúng không.
Old 04-09-2006, 21:01
potterviet's Avatar
potterviet potterviet is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Suachua
_ đâu ra vụ này, cứ mod vô là chắc cú nhất
Reply With Quote
Old 04-09-2006, 21:52
Senior Member

Thôi thế này đành phải nhờ ông Nhật Nguyệt bên 5 giây kiểm tra cho vậy. Chứ mua đại xong rồi đến lúc nó lăn đùng ra thì khổ.
Reply With Quote
Old 07-09-2006, 13:25
fRzzy's Avatar
fRzzy fRzzy is offline
Mmph mmmph mph-mph mmph!

Có gì đâu, search Google coi cái card đó dùng chip gì, nếu đúng con chip đó thì cứ mua thôi, gắn thêm cho đẹp cũng chả chết ai...

Lo gì vụ nó dùng chip khác, fRzz chưa biết có con nào pin compatible với con EMU10K1 để có thể thay vào được cả...

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules