Thread Tools
Old 29-01-2019, 13:53
hoavannhi hoavannhi is offline
Member
Re: Những cuốn sách hay thanh niên nên đọc.

mình có chồng sách này cần bán, còn nguyên chưa viết chưa rách gì như mới, mình bán 50% giá bìa nhé ship mọi miền tổ quốc COD, thím nào cần thì hộp info ( tên, địa chỉ, số mobile) em báo giá và ship nhé, nhanh nhé nếu sau tết thì mình ship tiếp
mua nhiều tiết kiệm rất nhiều đấy

Hình này được tự động upload và chèn link bởi Voz Living

Last edited by hoavannhi; 29-01-2019 at 13:55.
Reply With Quote
Old 29-01-2019, 14:29
THINHKING's Avatar
THINHKING THINHKING is offline
Đã tốn tiền

Bó tay

Sent from Xiaomi Redmi Note 4X using vozFApp
Fujinon XF 50mm f/2R WR
Reply With Quote
Old 29-01-2019, 15:05
kuromugi's Avatar
kuromugi kuromugi is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by Elise The Spider Queen View Post
Nói nhanh cho nó gọn là kiểu gì bạn cũng lên voz này, đọc mấy lời dạng như NGK selfhelp rồi không hay như lời đồn v.v.v.v. Kiểu người mà đọc sách xong ngồi phân tích như làm văn thời THPT và chỉ chăm chăm đoán ý tác giả và rút ra bài học gì đó thì tốt nhất là không nên đọc làm gì cho mất thời gian.
Đấy là mình nói thẳng thế, cái gì nhìn nhận được thì nhìn nhận, không cần phải quote nữa đâu.
Đọc sách như nào mới là chuẩn mực? Người ta đọc sách thì cũng phải phục vụ cho mục đích gì như bồi bổ kiến thức hoặc để giải trí chứ. Bồi bổ kiến thức thì đương nhiên phải rút ra bài học rồi. Còn đọc kiểu thưởng ngoạn thì tìm niềm vui nơi con chữ cách hành văn ...
Bạn có thể chia sẻ thêm ko ? Về quan điểm đọc sách của bạn ?
Reply With Quote
Old 29-01-2019, 15:08
kuromugi's Avatar
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by hoavannhi View Post
mình có chồng sách này cần bán, còn nguyên chưa viết chưa rách gì như mới, mình bán 50% giá bìa nhé ship mọi miền tổ quốc COD, thím nào cần thì hộp info ( tên, địa chỉ, số mobile) em báo giá và ship nhé, nhanh nhé nếu sau tết thì mình ship tiếp
mua nhiều tiết kiệm rất nhiều đấy

Hình này được tự động upload và chèn link bởi Voz Living
Bội thực sách. Nhiều sách quá ko đọc hết đây mà ^^ bạn ở đâu
Reply With Quote
Old 29-01-2019, 15:26
Elise The Spider Queen's Avatar
Elise The Spider Queen Elise The Spider Queen is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by kuromugi View Post
Đọc sách như nào mới là chuẩn mực? Người ta đọc sách thì cũng phải phục vụ cho mục đích gì như bồi bổ kiến thức hoặc để giải trí chứ. Bồi bổ kiến thức thì đương nhiên phải rút ra bài học rồi. Còn đọc kiểu thưởng ngoạn thì tìm niềm vui nơi con chữ cách hành văn ...
Bạn có thể chia sẻ thêm ko ? Về quan điểm đọc sách của bạn ?
Nếu bạn nói đọc sách để bồi bổ kiến thức thì đúng, nhưng sách ở đây là các loại sách khoa học, sách cung cấp kiến thức.
Mình thấy có 1 số bạn có quan điểm đọc sách rất sai lầm rằng đọc sách là 1 hoạt động gì có cao sang, bác học và đọc sách thì phải tăng thêm hiểu biết, kiến thức này kia thì điều này không hoàn toàn đúng. Đọc sách, đối với những người thích đọc như mình đơn giản chỉ là giải trí, cũng giống chơi game, xem phim không hơn không kém, các kiến thức mình được mở mang thu lượm giống như 1 phần thưởng thêm thì hơn, cũng giống như các bạn xem phim lịch sử thì biết lịch sử, chơi game tiếng anh thì học thêm được tiếng anh v.v.v.v
Quan điểm đọc sách để học hỏi nó xuất phát từ quan niệm xã hội cuồng tín sách, coi sách là 1 thứ gì đó bác học và người đọc sách là sang chảnh, hiểu biết rộng v.vv.. Và hơn nữa cách các bạn cảm thụ văn học cũng rất có vấn đề, âu cũng là do trường phái phân tích văn học thời THPT đem lại cho các bạn, các bạn quên mất cách cảm nhận mà chỉ chăm chăm đoán ý tác giả, rút ra bài học, chăm chăm muốn tìm cái "phản ánh hiện thực xã hội" trong tác phẩm (thậm chí là cả hội họa cũng tương tự) - Điều này rất tiêu cực và cực đoan quá trình cảm thụ văn học nói riêng và nghệ thuật nói chung.
Và điều này dẫn đến 1 hệ lụy cực xấu đó là các bạn phải "cố" khi đọc sách, mình đọc sách mình không có cố gì hết á, cứ đọc thôi. Nhiều bạn trên này than rằng phải "cố" đọc sách thì mình không hiểu là các bạn đọc với mục đích gì? Hành xác bản thân mà đọc xong có khi chẳng đọng lại gì cả. Cứ đọc 1 cách thoải mái, đừng gán gì vào quyền sách, cảm nhận nó theo ý mình và các bạn sẽ thấy sự hấp dẫn của nó. Đừng cố gán ý nghĩa cho nó như là phản ánh hiện thực xã hội, tố cáo tội ác, selfhelp vv.v.v.v.
Hãy đọc sách vì thích và đọc vì sự hấp dẫn của cuốn sách, đừng "cố" đọc sách. (tất nhiên trừ trường hợp nghiên cứu phục vụ cho học tập và công việc)
Reply With Quote
Old 29-01-2019, 15:55
hoavannhi hoavannhi is offline
Member

Quote:
Originally Posted by kuromugi View Post
Bội thực sách. Nhiều sách quá ko đọc hết đây mà ^^ bạn ở đâu
mình ở miền trung, thím nào cần mình cod nhé, trước bán cho cả chục thím sách rồi nên yên tâm ạ
Reply With Quote
Old 29-01-2019, 16:08
kuromugi's Avatar
Đã tốn tiền

Quote:
Nếu bạn nói đọc sách để bồi bổ kiến thức thì đúng, nhưng sách ở đây là các loại sách khoa học, sách cung cấp kiến thức.
Mình thấy có 1 số bạn có quan điểm đọc sách rất sai lầm rằng đọc sách là 1 hoạt động gì có cao sang, bác học và đọc sách thì phải tăng thêm hiểu biết, kiến thức này kia thì điều này không hoàn toàn đúng. Đọc sách, đối với những người thích đọc như mình đơn giản chỉ là giải trí, cũng giống chơi game, xem phim không hơn không kém, các kiến thức mình được mở mang thu lượm giống như 1 phần thưởng thêm thì hơn, cũng giống như các bạn xem phim lịch sử thì biết lịch sử, chơi game tiếng anh thì học thêm được tiếng anh v.v.v.v
Quan điểm đọc sách để học hỏi nó xuất phát từ quan niệm xã hội cuồng tín sách, coi sách là 1 thứ gì đó bác học và người đọc sách là sang chảnh, hiểu biết rộng v.vv.. Và hơn nữa cách các bạn cảm thụ văn học cũng rất có vấn đề, âu cũng là do trường phái phân tích văn học thời THPT đem lại cho các bạn, các bạn quên mất cách cảm nhận mà chỉ chăm chăm đoán ý tác giả, rút ra bài học, chăm chăm muốn tìm cái "phản ánh hiện thực xã hội" trong tác phẩm (thậm chí là cả hội họa cũng tương tự) - Điều này rất tiêu cực và cực đoan quá trình cảm thụ văn học nói riêng và nghệ thuật nói chung.
Và điều này dẫn đến 1 hệ lụy cực xấu đó là các bạn phải "cố" khi đọc sách, mình đọc sách mình không có cố gì hết á, cứ đọc thôi. Nhiều bạn trên này than rằng phải "cố" đọc sách thì mình không hiểu là các bạn đọc với mục đích gì? Hành xác bản thân mà đọc xong có khi chẳng đọng lại gì cả. Cứ đọc 1 cách thoải mái, đừng gán gì vào quyền sách, cảm nhận nó theo ý mình và các bạn sẽ thấy sự hấp dẫn của nó. Đừng cố gán ý nghĩa cho nó như là phản ánh hiện thực xã hội, tố cáo tội ác, selfhelp vv.v.v.v.
Hãy đọc sách vì thích và đọc vì sự hấp dẫn của cuốn sách, đừng "cố" đọc sách. (tất nhiên trừ trường hợp nghiên cứu phục vụ cho học tập và công việc)
comment của bạn rất bổ ích. nhiều người bị cái thành kiến khi đọc sách và dẫn đến lệch lạc trong việc cảm nhận cái hay của một quyển sách. và phần đông nhiều người gặp tình trạng như vậy. nhưng như tình yêu thì có ai định nghĩa được chữ yêu. cứ gặp sai lầm rồi thì khắc phục thôi, cho đến khi phù hợp. chả biết họ đã yêu sách từ khi nào. những thành kiến của sách cũng có mặt tích cực là tập trung người ta vào lợi ích của sách dù điều này diễn ra một cách không thích đáng...
Reply With Quote
Old 29-01-2019, 18:19
kuromugi's Avatar
Đã tốn tiền

hoàng tử bé bản của Bùi Giáng dịch là quyển nào trên tiki nhỉ ...
Reply With Quote
Old 29-01-2019, 18:27
kunguyenqt kunguyenqt is offline
Senior Member
Re: Page 1750 - Những cuốn sách hay thanh niên nên đọc.

Quote:
Chuẩn, tôi ưng

Được gửi từ iPhone 7 - vozForums
Old 30-01-2019, 11:40
2Pac-4ever's Avatar
2Pac-4ever 2Pac-4ever is offline
Senior Member

Mới đọc mấy cuốn về định lý Fermat, 17 phương trình làm thay đổi thế giới... thấy hứng thú quá.
Nhớ ngày xưa trong mấy quyển sách giáo khoa toán, lý, hóa hay có phần "Có thể em chưa biết" rất hay.
Bác nào giới thiệu em mấy đầu sách tương tự với ạ! Kiểu sách về cuộc đời sự nghiệp của các nhà khoa học nổi tiếng cũng được ạ, đọc xong mới thấy họ "thần thánh" thế nào.
Em cảm ơn!

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules