Thread Tools
Old 22-04-2009, 13:50
vash's Avatar
vash vash is offline
K.I.A
Pre amp là gì ?

Pre amp là gì và khác gì với amp thôi ? thấy pre amp có thêm phần chỉ bass and treble .. có cần thiếc ko ?

ví dụ trong pc đã có thể chỉnh đc tone. Có equaliser rồi thì có cần thiếc pre amp ko ? và nếu chỉnh tone trong preamp khác gì so với chỉnh bằng equaliser trong chương trình software (winamp, foobar etc) ?

cám ơn các bác, ko dám hỏi bên vnav vì bên đó pbro quá

Last edited by vash; 22-04-2009 at 13:59.
Reply With Quote
Old 22-04-2009, 16:04
addme addme is offline
Senior Member
Re: Pre amp là gì ?

Pre amp hình như là cái mạch dùng opamp để khuếch đại áp thôi
Reply With Quote
Old 22-04-2009, 18:34
end-user's Avatar
end-user end-user is offline
Senior Member

bạn nên hỏi Dr. Google trước đã. kết quả thì hàng đống
Reply With Quote
Old 22-04-2009, 21:50
Quang kenh Quang kenh is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by end-user View Post
bạn nên hỏi Dr. Google trước đã. kết quả thì hàng đống
pác làm gì mà khó tính, người ta ko b iết thì hỏi là thường. Chắc pác pro lắm nên trước kia cũng có những câu hỏi giống chủ thớt thôi, phải ko
Reply With Quote
Old 22-04-2009, 23:31
end-user's Avatar
end-user end-user is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Quang kenh View Post
pác làm gì mà khó tính, người ta ko b iết thì hỏi là thường. Chắc pác pro lắm nên trước kia cũng có những câu hỏi giống chủ thớt thôi, phải ko
- Vế thứ 1: Đồng ý với bác về phần trên (chắc cách nói của e làm bác thấy e khó tính nhưng theo e thì khi tự mình tìm hiểu ra vấn đề gì đó nó sẽ nhớ lâu và thấm hơn là hỏi rồi có người trả lởi - e nghĩ vậy nên mới bảo bác chủ topic thế - chắc chỉ là kiểu nói thôi)
- Vế thứ 2: Xin lỗi Bác e nói thẳng là bác cũng nên bỏ cái kiểu mỉa mai đi
Reply With Quote
Old 25-04-2009, 10:02
blurrystart's Avatar
blurrystart blurrystart is offline
Đã tốn tiền

Amplifier - là bộ khuyếch đại công suất, phần này tức là nhận tín hiệu tầm mW rồi khuyếch đại lên thành từ vài W đến cả ngàn W. Do độ lợi lớn nên có nhiều khó khăn trong việc giữ độ tuyến tính của đáp ứng tần số.

Pre-amplifier - bộ tiền khuyếch đại, độ lợi nhỏ, thường cho tăng vài dB (thuờng +/-6dB) ở cái dải âm trầm hay âm cao để bù lại cho tầng amplifier (cái bass/treble bạn hỏi là đây), việc này gì dễ thực hiện hơn ở tầng pre-amplifier vì công suất vào/ra đều nhỏ. Ai cũng có goute âm nhạc của mình là đúng ko, vậy thì mỗi người một ý, tha hồ chỉnh, ko thể làm cứng ngắc rồi bắt người khác nghe hay được ^^
------

Trên là tớ hiểu sơ sơ, anh em nào hiểu rõ hơn thì giải thích tiếp hen.

Còn về equilizer trên PC thì nó phân tích phổ tần số rồi tăng thêm vài dB ở một vài số tần số nhất định. Ở một khía cạnh nào, chỉnh một tần số xác định thì hay hơn là 1 dải chứ nhỉ ? Ví dụ như trong karaoke hay thu âm chẳng hạn, phải có equalizer mà loại xịn nữa
Reply With Quote
Old 25-04-2009, 10:55
Xichlo's Avatar
Xichlo Xichlo is offline
Senior Member

Ampli nói chung là nhiệm vụ khuếch đại tín hiệu đủ lớn để đưa ra loa đồng thời can thiệp thay đổi âm lượng, âm sắc của âm thanh.

Tín hiệu ở mức càng cao thì khi can thiệp về âm lượng - âm sắc sẽ càng méo, do đó tín hiệu sẽ được can thiệp ngay ở mức thấp, đó là nhiệm vụ của Pre. Nó nhận mọi nguồn tín hiệu như CDP - DVD - đĩa than - băng cối,... sau đó khuếch đại ở mức thấp để có thể hiệu chỉnh âm lượng, có thể có hiệu chỉnh âm sắc (bass tép) - sau khi tín hiệu được hiệu chỉnh đầy đủ sẽ đưa qua Pow amp để khuếch đại công suất đưa ra loa - tầng Pow ko can thiệp vào hiệu chỉnh tín hiệu nữa mà chỉ đơn giản là khuếch đại tín hiệu đủ lớn mà thôi.

Ko phải Pre nào cũng có mạch hiệu chỉnh âm sắc - nhất là ở những Pre đời cao, thường ko can thiệp vào âm sắc mà chỉ âm lượng thôi. Nói chung Pre làm nhiệm vụ nhận và hiệu chỉnh tín hiệu chọn vẹn ở mức khuếch đại thấp - ko làm méo âm - Pow cứ thế mà phang lên .

Last edited by Xichlo; 25-04-2009 at 10:59.
Reply With Quote
Old 25-04-2009, 22:14
vash's Avatar
vash vash is offline
K.I.A

cám ơn hai bạn blurrystart Xichlo. Giờ thì hiểu sơ sơ rồi pre amp chỉnh tone trung thực hơn
Reply With Quote
Old 25-04-2009, 23:11
Sinbad Sinbad is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by end-user View Post
- Vế thứ 1: Đồng ý với bác về phần trên (chắc cách nói của e làm bác thấy e khó tính nhưng theo e thì khi tự mình tìm hiểu ra vấn đề gì đó nó sẽ nhớ lâu và thấm hơn là hỏi rồi có người trả lởi - e nghĩ vậy nên mới bảo bác chủ topic thế - chắc chỉ là kiểu nói thôi)
- Vế thứ 2: Xin lỗi Bác e nói thẳng là bác cũng nên bỏ cái kiểu mỉa mai đi
Bạn quá khó tính và còn có tính áp đặt suy nghĩ của mình lên người khác. Mỗi người có một mức độ hiểu biết, một cách tìm hiểu vấn đề khác nhau. Forum là nơi mọi người học hỏi giao lưu chứ không phải là cái google. Vấn đề có thể là cũ với người này nhưng lại mới với người khác, nếu bạn không thích trả lời thì đừng tham gia vào topic chứ không nên nói kiểu như vậy, khó nghe lắm.

Last edited by Sinbad; 25-04-2009 at 23:27.
Reply With Quote
Old 09-12-2010, 17:12
vohuythong vohuythong is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Xichlo View Post
Ampli nói chung là nhiệm vụ khuếch đại tín hiệu đủ lớn để đưa ra loa đồng thời can thiệp thay đổi âm lượng, âm sắc của âm thanh.

Tín hiệu ở mức càng cao thì khi can thiệp về âm lượng - âm sắc sẽ càng méo, do đó tín hiệu sẽ được can thiệp ngay ở mức thấp, đó là nhiệm vụ của Pre. Nó nhận mọi nguồn tín hiệu như CDP - DVD - đĩa than - băng cối,... sau đó khuếch đại ở mức thấp để có thể hiệu chỉnh âm lượng, có thể có hiệu chỉnh âm sắc (bass tép) - sau khi tín hiệu được hiệu chỉnh đầy đủ sẽ đưa qua Pow amp để khuếch đại công suất đưa ra loa - tầng Pow ko can thiệp vào hiệu chỉnh tín hiệu nữa mà chỉ đơn giản là khuếch đại tín hiệu đủ lớn mà thôi.

Ko phải Pre nào cũng có mạch hiệu chỉnh âm sắc - nhất là ở những Pre đời cao, thường ko can thiệp vào âm sắc mà chỉ âm lượng thôi. Nói chung Pre làm nhiệm vụ nhận và hiệu chỉnh tín hiệu chọn vẹn ở mức khuếch đại thấp - ko làm méo âm - Pow cứ thế mà phang lên .
Thanks bạn giờ mình đã hiểu.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules