Thread Tools
Old 17-04-2009, 11:35
baotha's Avatar
baotha baotha is offline
Senior Member
(Review)-QUÁ TRÌNH MOD CASE THEO Ý TƯỞNG CASE Antec Skeleton

UPDATE THÊM VÀI HÌNH RED DRAGON PHÍA DƯỚI ANH EM VÔ COI CHO VUI NHA
ANH EM VUI LÒNG ĐỌC HẾT 100% BÀI REVIEW ĐỂ ĐÓNG GÓP Ý KIẾN
chắc trong số các bạn ko ít người cũng biết đến case Antec Skeleton . là 1 loại case ko đi theo khuôn khổ của case truyền thống vì được thiết kế rất đặc biệt và khả năng tản nhiệt của case cũng thuộc loại tốt nhất .
bản thân tôi cũng rất thích case này , lúc trước từng đọc 1 số bài Review về nó và rất thích , tuy nhiên loại case này tìm mua tại việt nam mình cũng không dễ , và giá tiền của nó cũng không phải là vừa túi tiền của 1 số người tại việt nam ( giá lúc mới ra tầm trên 200 usd giờ thì khoảng 180usd) cụ thể về loại case này bạn vui lòng đọc và tìm hiểu thêm qua Review của nó.
http://vozforums.com/showthread.php?...ighlight=antec

là 1 sản phẩm mang tính phá cách , có thiết kế đẹp hiệu quả tản nhiệt cao.
tuy vậy mỗi người mỗi ý bản thân tôi ko thích ở nó 2 vấn đề , thứ nhất màu sắc không được đẹp và thứ 2 lỗ thông thoáng quá nhiều sẽ có nhiều tác nhân gây hại (nước sẽ bắn vô trong) . 2 diểm này tuy nhỏ nhưng ko nhỏ với tôi nên tôi tự hỏi tại sao ko làm cho mình 1 cái theo ý tưởng của case Antec Skeleton
nói là làm đêm hôm đó mọi kế hoạch đã được vạch ra rất đầy đủ trên nền corew và dựng hình 3D max. , với sự tính toán về kích thướt phải thật chính xác . (hình minh hoạ đơn giản chứ không đi xâu vô cụ thể)

những lỗ thông gió tôi thay thế = dòng chữ computer cho thêm phần ý nghĩa

tính ra khi làm tôi cũng có nhiều điều may mắn , thứ nhất tôi có 1 người anh làm thiết kế nên về khoảng vật liệu và máy móc được anh tôi hỗ trợ hết mình ( bản thân anh tôi cũng là 1 người khoái chơi hàng độc hại^^).
sáng hôm đó anh em tôi chỡ nhau đi mua vật liệu để làm case .
vật liệu tôi chọn là mica và fomex:( xin được phép đi sâu vô 1 chút về vật liệu để anh em tham khảo)

1/ mica: vì là khung chịu lực cao nên tôi chọn mica 8li trở lên
khi mua mica các bạn lưu ý 1 vấn đề rất quan trọng là mica tại thị trường vn mình có 2 loại . loại dài loan và loại trung quốc (giá của mica trung quốc chỉ =1/3 mica đài loan)
hàng mica trung quốc khi khoan lổ hoặc khắc chữ thì sẽ bị chảy nhựa ---> ko thể làm được.
vấn đề tiếp theo là mica trung quốc sử dụng 1 thời gian sẽ chuyễn sang màu vàng.
2/fomex : là loại chất liệu dùng rất nhiều trong thiết kế mô hình và quãng cáo... .
là loại vật liệu ko cháy ( dùng quẹt đốt ko cháy) , có độ bền cao( tủi thọ phơi nắng phơi sương ngoài trời khoảng 10-20năm ) , hút ẩm ,nhẹ nhưng chắc chắn, và có dộ dính cực kỳ cao ( dây là vấn đề mà tôi ưu tiên chọn nó).

sau khi đi mua xong vật liệu là mica và fomex tôi và anh tôi chạy qua xưởng thiết kế bên Q8.
tại đây mica được cắt thành hình theo những gì thiết kế trong corew.
để có thể cắt thành hình trên mica ko bị lỗi thì có 3 cách như sau.
c1/công nghệ cắt = lase :
ưu điểm : rất đẹp và cực kỳ chính xác - có thể tuỳ biến các hình mang tính phức tạp như hoa văn, hình nghệ thuật....
nhược điểm : giá thành để cắt 1 tấm mica 8li giá quá cao tại vn .cụ thể 2 tấm mica khi tôi đem cắt thì giá được báo là 170k /tấm vậy tính ra 2 tấm là 340k >.<
c2/cắt thủ công =lưỡi cưa lộng :
ưu diểm : cũng rất đẹp khoảng 85 /100
giá chấp nhận được ( khoảng 100k hơn cho 2 tấm)
nhược điểm : ko sắc sảo nhu cắt lase nhưng cũng rất đẹp nếu người thợ có tay nghề cao.
đường nét cắt có gân hơi mờ.phải mài lại đường nét 1 chút để trông sản phẩm đẹp hơn
c3/ cách này tự mình cắt ở nhà nếu như bạn có thể chắc chắn chấp nhận được trước những gì bạn sắp làm ra ^^!
ở đây tôi chọn cách" 2" cắt = lưỡi cưa lộng:
sản phẩm mica sau khi cắt xong:

giờ đến phần cắt fomex ( có thể chọn cách 2-3 ở trên , phần này tôi có chút tỷ mỹ nên chọn cách 3)
mo tả = hình trong quá tình làm luôn:

đo tính kích thướt để cắt kệ đỡ main

làm vách ngăn cho ổ cứng và ổ DVD

làm giá để kê DVD và HDD

nọi thứ được gác tạm lên nhau xác nhận lại tính chính xác

tuy miếng fomex nguyên thuỷ đã là màu trắng nhưng bản thân em nó lại có tính hút ẩm nên rất dễ bị bẩn nếu dùng lâu , nên tôi đã chủ động mua thêm 1 bình sơn trẳng để về thổi phủ lên. thổi xong sẵn tiện thổi luôn cái fan 8cm đen cho nó thành trắng luôn cho đồng bộ.

chờ khoảng 40p để chắc rằng sơn đã khô cứng , giờ tới công đoạn dán dính lại.
cũng như lời giới thiệu trên tôi hoàn toàn tin tưởng tuyệt đối về khả năng kết dính của chất liệu fomex . ( khi dán rồi gỡ ra ko thể được )
khui team cho mica và khoảng 10p lay hoay cuối cùng thì cũng xong
phần khung :

lúc đầu theo thiết kế qua corew -và 3D max thì theo suy nghĩ của tôi sẽ để main nằm trực tiếp trên tấm formex luôn nhưng làm tới đây tôi cảm thấy ko ổn cho lắm ở phần tản nhiệt. và sẽ không thích hợp cho anh em hay thay đổi main để quậy....^^
suy nghĩ cho phần này cũng khiếng cho tui cảm thấy mệt mỏi . bế tắc quá tôi đành tạm dừng công việc lại ở dây mà rũ anh tui đi ra ngoài kiếm thêm ý tưởng.
lòng vòng 1 hồi quanh khu vực bán linh kiện vi tính chúng tôi ghé vô Vi tính Phong Vũ ở Q3.
và thật may mắn ở đây tôi đã kiếm được bộ phần dùng để gắn main và chấm em nó ngay cái nhìn đầu tiên ^^. em nó chính là đế tản nhiệt mica cho máy laptop .

nhưng trong cái may thì cũng có cái ko may . ở phong vũ chỉ còn loại có màu đen mà ko còn hàng có màu trong suốt , trong khi cái case tui sắp làm đây thì thuộc màu trắng và mica trong.
thế là tôi và anh tui lại rong ruổi hết khắp khu Bùi Thị Xuân để truy tìm em nó .
mất khoảng 3giờ đi tìm nhưng hình như loại này chỉ do 1 nhà phân phối duy nhất nên ở đâu hàng cũng giống vậy chỉ 1 màu nâu -chỉ có giá là khác nhau thấy sợ. (thấy sợ ở đây là giá cả lên tới chóng mặt . cụ thể là phong vũ bán 98k - hoàng long bán 115k..có nơi 130k và còn có chỗ quá đáng hơn bán tới 250k >.<)
bực mình cho mấy tiếng rong ruổi mà ko kiếm được cái mình cần , tôi vô 5giây kiếm và đã mua được 1 bro trên ấy bán với giá 120k . tuy mắc hơn chút nhưng đã kiếm được cái mình cần nên tinh thần phấn trấn là tiếp tục làm tiếp.
đặt em nó lên để ướm thử nào.. .rất tốt ,chỉ có cái em nó hơi cao , bỏ 10p ra mài chân em nó nào.

ok phần này good rôi ...hehe
hôm nay tạm dừng ở đây.... ,

đang update.................................

Last edited by baotha; 24-05-2009 at 15:12.
Reply With Quote
Old 17-04-2009, 11:36
baotha's Avatar
baotha baotha is offline
Senior Member
Re: (Review)-QUÁ TRÌNH MOD CASE THEO Ý TƯỞNG CASE Antec Skeleton

sáng hôm sau tôi và anh tôi ra khu nhật tảo để mua các thứ cần thiết khác cho case , cụ thể là công tắc nguồn -dây - đèn mod -fan... và vài thứ khác...
phần công tắc :để rút ngắn bài viết tui xin được phép ko đi sâu vô vấn đề này vì tính ra cũng khá đơn giản.
mica dùng lưỡi cưa lộng để cắt hình chữ nhật nhỏ ,khoang cắt tiếp 2 lỗ nhỏ phía trong 1to-1nhỏ để gắn công tắc -hàn dây lại....

phần mod đèn :
dụng cụ cần thiết là dao cắt để cắt fomex và thướt đo
mục đích chính là làm nổi bật dòng chữ computer trong thiết kế nên đèn mod phải nằm tiếp giáp trực tiếp trên nền mica 8li.
tôi lật ngược case lên và làm phần đế case , sau đó mod đèn vô ,các bạn coi thêm hình để hiểu rõ :.......

phần nắp đậy case : theo nhận định của tôi phần này khá khó khăn.
khó khăn ở đây là làm sao để uống cong mica cố định và cố giữ để mica ko bị rạng trong quá trình sử dụng.
quá trình làm các bạn vui lòng xem thêm hình :

mica mỏng khoảng 2-3li . dùng cưa cắt ra đầu vuông và đầu hình mũi tàu rộng.
dùng bình ga mini , gắng dụng cụ khò vô để khò cho mica nóng.
đủ độ nóng sau đó uống cong , dùng keo quấn lại để nguội.. quá trình làm khá lâu ,lập đi lập lại nhiều...(dễ hư mica bản thân tôi mất 2 miếng mới thành công)
sau đó gắn vô case nào .

khui team , chiêm ngưỡng.

rất lấp lánh và sang trọng
gắn main , lắp ngùôn và nhiều thứ khác .

xem thêm vài tấm hình nha anh em :

xong sản phẩm .
lên đèn nào.

trên phần bắt main tôi kết hợp thêm 1 quạt tản nhiệt dạng có chân thường dùng làm quạt máy gắn cổng usb để tăng tính tản nhiệt (quạt rất mát )

phần chân đế khi lên đèn cũng tạo 1 ánh sáng quang khá đẹp

mở máy lên up bài , tôi có vài topic buôn bán bên 5s mà sáng giờ chưa up
chạy máy trong khoảng 1giờ chơi GTA4 hight:
dùng everes đo nhiệt độ : .....

hình như khá mát đúng ko các bạn

nhận xét theo quan điểm của tôi:
ưu điểm :
-chắc chắn - cứng cáp -case có vẽ kín hơn ,an toàn hơn
-case thoáng mát ,tản nhiệt trên lẫn dưới main nên máy có độ bền cao , thích hợp oc
-màu sắc sáng sủa lên đèn khá nổi trội đúng theo ý tưởng của tôi
-giá tiền chỉ khoảng 1/4 so với loại case tôi đam mê
-thoải mái chiêm ngưỡng các linh kiện pro ^^
....( update theo ý kiến anh em)
nhượt điểm :
-dễ bám bụi vì case =mica
-thiết kế rất tỷ mỹ tuy nhiên ko thể sắc xảo như hàng sản xuất hàng loạt.
-tiếng fan to nếu quay mạnh.
....( update theo ý kiến anh em)

bài Review kết thúc mong anh em nhiệt tình góp thêm ý kiến sáng tạo. để case này ngày một hoàn thiện hơn.
lần đầu tiên trong đời làm bài Review chắc hẵn sẽ có nhiều sai xót mong anh em bỏ qua.

cuối bài mong anh em chỉ chỗ giúp mình nơi nào chuyên bán các loại ốc vít "kiểu" và loại ốc bắt main (con ốc = đồng gắn vô case để bắt main).sẽ cảm ơn rất nhiều và hậu tạ chu đáo.

WANING.................................
update thêm về phụ kiên bắt main phía dưới mời các bạn kéo xuống xem thêm

mọi chi tiết và nhu cầu các bạn có thể pm cho mình qua forum hoặc liên lạc mình qua số phone 0915378223 ( Bảo)

Last edited by baotha; 15-06-2009 at 20:04.
Reply With Quote
Old 17-04-2009, 11:37
daicatudius daicatudius is offline
Senior Member

vote cho bạn này.
kì công đấy

//chờ tiếp theo và hồi kết

----------
450D ▪ 40D ▪ 50D ▪ 18-55 IS ▪ 17-50 2.8 VC ▪ 17-85 IS ▪ 18-200 IS ▪ 70-300 IS ▪ 24-105 4L ▪ 70-200 2.8L ▪ 28 1.8 ▪ 50 1.8 ▪ 50 1.4 ▪ 100 2 ▪ 135 2L ▪ 220EX
Reply With Quote
Old 17-04-2009, 11:49
baotha's Avatar
baotha baotha is offline
Senior Member

TÁC PHẨM MỚI RED DARGON

UPDATE .......UPDATE ....... THÊM PHỤ KIÊN LẮP CARD MÀN HÌNH ĐỂ CASE TRỞ NÊN HOÀN THIỆN 100%:
mô tả quá trình :
vẽ tính kích thướt cụ thể phát thảo trên corew sau đó dùng 3d max để ướm thử để xác nhận 100% tính chính xác vì chỉ cần sai 1li là ko ổn >.<
vẽ xong đem cắt :

khui team sản phẩm sau khi cắt và đem lắp vào thùng máy .
khoan lỗ bắt card .

giờ thì case đã hoàn thiện theo mình là 100% mời các bạn xem thêm 1 số hình mod case cho khách ở phía dưới.
Quote:
1 số hình ảnh về case vừa mới mod cho 1 bạn có nick name là :KOLLERSI
MOD THEO YÊU CẦU CUẢ BẠN ẤY LÀ THAY ĐỔI TÊN LÀ KOLLERSI VÀ YÊU CẦU CÓ 1 LOGO RAZER ĐƯỢC KHẮC TRÊN MẶT TIỀN CUẢ CASE .
FAN PHÍA TRƯỚC ĐƯỢC THAY THẾ = FAN TRONG SUỐT CÓ LED.
Ổ CỨNG VÀ DVD LẮP KO CẦN ỐC VÍT ^^
YÊU CẦU THÊM LÀ PHẢI CÓ PHỤ KIỆN ĐỂ BẮT CARD MÀN HÌNH .
MỌI YÊU CẦU CUẢ BẠN ẤY ĐÃ ĐƯỢC ĐÁP ỨNG.

Last edited by baotha; 24-05-2009 at 15:12.
Reply With Quote
Old 17-04-2009, 12:01
snowboy273's Avatar
snowboy273 snowboy273 is offline
Đã tốn tiền

quá đẹp & độc đáo
Relly good job
Bài review đầu tiên mà viết như vậy thì quá hay rồi
Reply With Quote
Old 17-04-2009, 12:05
tronganhmn's Avatar
tronganhmn tronganhmn is offline
Senior Member

Cái ốc đồng dùng để bắt main đó, gồm 2 cái: 1 chui = đồng và 1 con ốc, có 1 pro bên 5s bán 1 bịch 10k đủ tất tần tật cái loại ốc bắt main đó ... để lục lại xem ... chờ tí

có phải mấy con ốc này ko chủ thớt ?

http://www.5giay.vn/showthread.php?t=675429

Đúng thì hậu tạ em mấy tấm hình chụp toàn cảnh em nó đi

Case làm kì công quá, nhưng ở TPHCM mấy đường quốc lộ thì bụi ko chịu nổi, case thường đã điên đầu òi
Case đẹp quá, bữa nào qua cướp zìa
Reply With Quote
Old 17-04-2009, 12:41
thanglip's Avatar
thanglip thanglip is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by tronganhmn View Post
Cái ốc đồng dùng để bắt main đó, gồm 2 cái: 1 chui = đồng và 1 con ốc, có 1 pro bên 5s bán 1 bịch 10k đủ tất tần tật cái loại ốc bắt main đó ... để lục lại xem ... chờ tí

http://www.5giay.vn/showthread.php?t=675429

Case làm kì công quá, nhưng ở TPHCM mấy đường quốc lộ thì bụi ko chịu nổi, case thường đã điên đầu òi
mấy cái túi ốc này ngoài HN có chỗ nào bán ko nhỉ
Reply With Quote
Old 17-04-2009, 12:52
game_matter's Avatar
game_matter game_matter is offline
Senior Member

Good job! man
/ý riêng của em: nếu làm case này em sẽ làm bằng meca đen + cái fan 12 cho lên trên mới ngầu
Reply With Quote
Old 17-04-2009, 12:54
baotha's Avatar
baotha baotha is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by tronganhmn View Post

ok sẽ up thêm 1 số chi tiết về cách lắp nguồn và hdd cho bạn xem thêm sau.
mình ở trung tâm thành phố ko phải quốc lộ nên ko bị bụi nhiều.
với lại case vệ sinh cũng khá đơn giản thôi bạn .
cảm ơn bạn rất nhiều vì giúp đỡ
Reply With Quote
Old 17-04-2009, 12:55
f14's Avatar
f14 f14 is offline
Senior Member

đẹp wa' nhà bro này nhìu đồ chơi để nghịch thật^^

f14lab.com
more info: f14@f14lab.com
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »