Closed Thread

Thread Tools
Old 31-07-2011, 19:27
okiookio okiookio is offline
K.I.A
Re: [Unique Topic] ASUS K3 Series

Quote:
Originally Posted by Slmes View Post
Cái này có dùng cho lưới điện Vn không nhỉ? Mình cũng có đọc qua nhưng băn khoăn không biết đúng không
Dùng OK k lo đâu pác đọc cục Adapter đi Input 100-240V nó dc thiết kế và tính toán hết rôi mà
các pác có để ý là cục sạc nó mất một lúc lâu sau khi rút điện nó ms tắt đèn k vậy tức là nó còn lưu một lượng điện trong time k ngắn , và nó đảm bảo cho dòng ra sụt từ từ chứ k tạch
pác nào ở nông thôn , điện áp chập chờn ms lo chứ .. ở cơ quan , điện quá ổn định rồi lo gì chứ
Old 31-07-2011, 19:36
BumKu's Avatar
BumKu BumKu is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by okiookio View Post
Dùng OK k lo đâu pác đọc cục Adapter đi Input 100-240V nó dc thiết kế và tính toán hết rôi mà
các pác có để ý là cục sạc nó mất một lúc lâu sau khi rút điện nó ms tắt đèn k vậy tức là nó còn lưu một lượng điện trong time k ngắn , và nó đảm bảo cho dòng ra sụt từ từ chứ k tạch
pác nào ở nông thôn , điện áp chập chờn ms lo chứ .. ở cơ quan , điện quá ổn định rồi lo gì chứ
Chết cha, em toàn rút ngược ra không àh, nghĩa là rút đầu cắm vào laptop trước rồi mới rút đầu cắm điện...nguy quá, bác nói em mới hĩu, từ nay làm lại.
Old 31-07-2011, 19:43
pokemonvn's Avatar
pokemonvn pokemonvn is offline
Đã tốn tiền

Đọc cái này này
http://vozforums.com/showthread.php?t=1488511
Old 31-07-2011, 19:49
K.I.A

Quote:
Originally Posted by BumKu View Post
Chết cha, em toàn rút ngược ra không àh, nghĩa là rút đầu cắm vào laptop trước rồi mới rút đầu cắm điện...nguy quá, bác nói em mới hĩu, từ nay làm lại.
ơ vụ cắm vậy còn vụ rút hình như sách k có nói chắc là làm ng lại vs cắm pác ợh
Old 31-07-2011, 19:51
K.I.A

Quote:
Originally Posted by pokemonvn View Post
thím đọc lại ở bên yêu laptop nhé

Quote:
Originally Posted by Jacob View Post
Bài này bác ý coppy thụ động trên "diễn đàn vozforums", có đề ở dưới bài viết... và là sai, em xin cải chính để các bác không làm theo.
Dù sao cũng cám ơn bác Jacob đã có lòng chia sẻ.

Moderator
domino_js

Các bạn có thể tham khảo thông tin ở đây: http://www.yeulaptop.com/cat-pin-cua...tml#post225805
Quote:
Originally Posted by domino_js View Post
Quote:
Cất pin của laptop là bảo quản hay hại máy?
Quan điểm tháo pin cất đi là rất tai hại vì chỉ một lần không may do nguồn điện trồi sụt đột ngột hoặc bộ sạc (adapter) đoản mạch thì laptop của bạn có nguy cơ chập cháy rất cao.

"Nếu thường xuyên ngồi một chỗ thì bạn có thể sạc pin thật đầy rồi tháo pin ra luôn và chỉ sử dụng bộ sạc", lời khuyên của chuyên gia nhằm kéo dài tuổi thọ cho pin của máy tính xách tay được không ít báo đăng tải trong thời gian gần đây. Đáng tiếc rằng lời khuyên này có thể làm chiếc máy tính xách tay "chết bất đắc kỳ tử". CHUẨN

Lời khuyên này đã lập tức nhận được sự hưởng ứng của số đông người dùng bởi xu hướng sử dụng máy tính xách tay thay máy để bàn đang ngày càng gia tăng. Khi làm việc trong môi trường ít di chuyển thì điều mà nhiều người sử dụng băn khoăn là liệu có cần thiết phải lắp pin trong khi máy tính đặt gần nguồn điện, rất dễ dàng cắm sạc? Và nếu có thể tháo pin cất đi thì cũng đồng nghĩa với việc pin không phải làm việc nhiều, sạc ít lần, tuổi thọ của pin được kéo dài hơn, thời gian sử dụng của pin được lâu hơn...

Tuy nhiên, quan điểm cất pin đi sẽ vô cùng tai hại bởi chỉ một lần không may mắn, do nguồn điện lưới trồi sụt đột ngột hoặc do bộ sạc (adapter) sử dụng liên tục lâu ngày bị đoản mạch thì các bo mạch, chíp của máy sẽ "gánh chịu" rủi ro với nguy cơ chập cháy rất cao. Rủi ro còn là mất dữ liệu, lỗi file, lỗi phần mềm hệ thống khi máy không được lắp pin. Bởi trong tình huống mất điện thì pin sẽ thực hiện chức năng như một bộ lưu điện tức thời (UPS on-line).

Còn về quan điểm "sạc liên tục trong khi sử dụng sẽ làm chai pin hoặc nhanh hư" cũng lại không chính xác. Phần lớn máy tính hiện nay đều được thiết kế bộ chuyển mạch, tự động lựa chọn nguồn cấp phù hợp, ổn định và pin thế hệ mới. Điều này đồng nghĩa với việc những máy này có khả năng dùng nguồn trực tiếp từ bộ sạc, không cần lắp pin và nếu có lắp pin thì cũng tự động lựa chọn nguồn cấp từ bộ sạc khi dòng điện ổn định.

Cụ này lại đc thể nói phét zoài!
Em hỏi cụ nhé, nếu cắm pin mà bị đoản mạch hay chập hay sét đánh gì đấy thì có chết không??? Chết nhe răng cụ ạ, chết đầu tiên là cầu chì (với loại phích có cầu chì) sau đó là adap, sau đó là main. Cụ nên nhớ là adap cắm vào main, sau đó qua bo mạch sạc ,sò nguồn để nuôi máy và nạp pin nhé.
+ điện chạy qua main nên mới nạp vào pin.....nếu có chết, chết main trước...pin...vẫn còn nguyên
+ Phần nạp pin hay lấy điện từ pin là qua bo mạch sạc chứ chả qua cầu bắc với cầu nam (chipset) gì cả.
Thế nên chập là chết....dù có pin hay không. Thế nên đi đâu thì tháo adap ra, tháo mạng lan ra....không có sét nó đánh cho thì chỉ có nước thay main thôi cụ ạ. Nhớ thế là đủ rồi.
Về điện áp thì hầu hết các sạc đều ghi trên tem : tiêu chuẩn thiết kế có thể chạy (input) từ 100v ->240v (AC-xoay chiều) thế nên điện yêu hay thế nào đi nữa không ảnh hưởng quá nhiều và trong điều kiện hoạt động của sạc.
Chỉ có 1 điều thực sự là như này : pin sạc đầy sẽ ko tự sạc nữa, nhưng nếu cắm liên tục, máy làm việc, nóng pin, giảm tuổi thọ pin, có thể chạy từ chỗ nọ sang chỗ kia mới dùng đc vài % lại cắm (dưới 95% máy sẽ cho sạc lại). Nhưng rất bất tiện khi tự dưng mất điện...laptop lại như 1 cái máy bàn...bụp...thế là xong....
Còn các cụ bảo laptop...mỏng manh thì xin lỗi các cụ...nó bền bằng cả tỷ lần máy bàn. chẳng qua là các cụ mang đi mang lại nhiều, va đập nhiều, dùng không đúng cách, vệ sinh không tốt, máy nóng....vvv.v.....nên nó mới chết thôi. Các cụ cứ case máy bàn ra sách đi chơi xóc cho 1 ngày xem về có ngất ko??? Vậy nên với việc chạy không cắm pin, mất điện như bình thường mà máy bàn chịu đc thì laptop chả có gì là ko chịu đc. Tất nhiên là hại máy, nhất là HDD và Win, tuy nhên thỉnh thoảng lắm mới bị thì....cũng là điều chấp nhận đc. Không hỏng đc ngay đâu mà sợ. Theo chủ quan và ý kiến của riêng em : Các cụ mang đi mang lại, dùng để nó nóng quá, ẩm quá lăn ra chết chiếm 95% thì vấn đề về nguồn điện và pin gây ra chỉ là dưới 5% mà thôi.
Old 31-07-2011, 20:12
Dung123's Avatar
Dung123 Dung123 is offline
Senior Member

Sao em dùng con Asus k53sv sx436 thì chỉ sạc được đến 99% là hết ko thể lên được 100% và đến 99% nó vẫn báo là plugged in, charging vậy nghĩa là vẫn đang sạc đúng ko ạ. làm thế nào để sạc được lên 100% và dùng trực tiếp điện ngoài ko qua pin nữa nhỉ. mấy bác chỉ em với
Old 31-07-2011, 20:32
K.I.A

Quote:
Originally Posted by Dung123 View Post
Sao em dùng con Asus k53sv sx436 thì chỉ sạc được đến 99% là hết ko thể lên được 100% và đến 99% nó vẫn báo là plugged in, charging vậy nghĩa là vẫn đang sạc đúng ko ạ. làm thế nào để sạc được lên 100% và dùng trực tiếp điện ngoài ko qua pin nữa nhỉ. mấy bác chỉ em với
kệ nó khi nào nó lên 100% đủ ... thì nó sẽ tự ngắt mà biết đâu lúc đó ms chỉ dc 99,6% nên nó chưa ngắt đâu pác
Old 31-07-2011, 22:28
degia_thanhtinh's Avatar
degia_thanhtinh degia_thanhtinh is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by BumKu View Post
Mình cũng đang cày Black Ops nè...
Hình như là bạn lên tìm file save unlock các dòng về chép vào rồi chơi màn khác bỏ màn Khe Sanh đi thôi chứ sao bây giờ...Sau màn Khe Sanh còn 1 màn đấu với VC trong rừng nữa hehe...
Phần lót tay bên trái bao giờ cũng ấm ấm hơn bên phải...không biết mọi người có vậy không.
Chắc phải kiếm file save game thật bác ạ

Phần lót tay thì của em thấy nó như nhau lạnh + mát thì cùng thế, nóng cũng thế luôn

K biết mấy phím ctrl ở máy có bền k hả các bác, việc của em cần ctrl c ctrl v cực nhiều, hầu như là luôn luôn phải dùng, sợ ấn nhiều quá phím ctrl nó liệt ạ
Old 31-07-2011, 22:33
pokemonvn's Avatar
pokemonvn pokemonvn is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by degia_thanhtinh View Post
Chắc phải kiếm file save game thật bác ạ

Phần lót tay thì của em thấy nó như nhau lạnh + mát thì cùng thế, nóng cũng thế luôn

K biết mấy phím ctrl ở máy có bền k hả các bác, việc của em cần ctrl c ctrl v cực nhiều, hầu như là luôn luôn phải dùng, sợ ấn nhiều quá phím ctrl nó liệt ạ
Mua thêm bàn phím ngoài cắm vào mà chơi bác ạ
Old 31-07-2011, 22:36
vutienit123's Avatar
vutienit123 vutienit123 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Dung123 View Post
Bác dùng Battery Care là thấy tình trạng đang sạc hay ngắt àh. Có hiện số +mWh nữa. Thường thì càng sạc lên % cao thì số mWh đó càng nhỏ lại, tức là nó sạc chậm lại

Quote:
Originally Posted by pokemonvn View Post
Mua thêm bàn phím ngoài cắm vào mà chơi bác ạ
Chuẩn ! Hay xài ở nhà nhìu thì nên mua 1 bàn phím rời mà gõ, bàn phím lap thì kím 1 miếng dán che vào cho đỡ bụi ^^
Closed Thread

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules