Closed Thread

Thread Tools
Old 30-11-2010, 20:25
learn more's Avatar
learn more learn more is offline
Senior Member
Location: <>><><> d(-_-)b Noname Street- Saigon<>><><> d(-_-)b
Re: [Unique Topic] Dell Inspiron R Series - Review - Discuss - Support

Quote:
Originally Posted by haixuan View Post
Trước hết mình có mấy vần đề nhờ anh em giải thích dùm về pin vì mình thấy lơ mơ 2 vần đề này quá đầu tiên là phần này

và phần disable charging

sau đó mình xin hỏi tại sao Ram chỉ có usable 3.87GB cái này có phải do Win không mình có card rời ATI 550v 1GB và được share thêm từ ram 1723MB nữa

sau đó xin giới thiệu anh em loại tản nhiệt mà mình đang dùng theo mình là tốt nhiệt độ core 1 và 2 ở trạng thái nghỉ chỉ từ 6 - 8 độ mình mua cái tản nhiệt này ở BEN giá 150k

cái tản nhiệt đó đây gồm 1 fan to 12cm ở giữa vầ 2 fan nhỏ hơn ở 2 bên mặt trên bằng nhôm có lỗ nhỏ và có thêm đèn LED ở quạt giữa nữa và để vừa khít máy 15 inch và thoải mái cho máy 14 inch :d chính xác cái này luôn mã hàng KLG-300 II

nó được giới thiệu ở post
http://vozforums.com/showpost.php?p=...&postcount=130 trong topic
Giải đáp cho mình vấn đề thứ 1 đi mà máy các pro thế nào máy mình để trạng thái nghỉ CPU temp tứng ấy thôi
Úi dào, mình cũng bó tay với bro , ý bro muốn hõi về cái phần Disiable battery charging là gì phải hok. Nếu vấn đề này thì mình xin giải thích đó là phần điều chỉnh của Dell cho phần sạc pin. Nếu check vào ô đó thì có nghĩa là khi cắm sạc adapter vào thì sẽ ko sạc pin mà chỉ dùng điện ngoài, nhằm mục đích kéo dài tuổi thọ cho pin tránh phải tình trạng cắm xả liên tục .
PS: temp CPU thường thì khoảng 4x là bt. Trời có mát như ở Hà Lội thì xuống 3x. Chứ 8 độ C thì mình nghĩ là nhiệt độ ở Matxcova thì có thể

Anh em tìm Driver thì vào đây nhé vietroom.net
Old 30-11-2010, 20:26
dragonmon's Avatar
dragonmon dragonmon is offline
Senior Member

Này bác nhe1:
1. Vấn đề ram, do cấu trúc mới của của dòng Core i nên không bao giờ trong win hiện dùng được hết ram, không tinthi2 bro cứ đi kiểm tra hết các dòng máy xài core i... Đa phần!, mà có ai xài hết 4GB bao giờ khi ko làm mấy cái việc nặng?
2. Dell Extended Battery Life có tác dụng hơi hơi trong việc kéo dài tuổi thọ pin. Cụ thể như tắt windows aero khi chạy pin, sử dụng profile tiết kiệm điện... Nói chung, ko hiệu quả lắm!
3. Disable battery charging có tác dụng ngắt dòng điện sạc pin khi pin đã đầy, nghĩa là dù bác có cắm điện mà vẫn để pin trong máyh thì xem như ko tồn tại pin. Bác cứ để ý cái đèn tín hiệu thứ 3 sẽ tắt nếu pin nạp đầy!
Old 30-11-2010, 20:27
dragonmon's Avatar
Senior Member

Answer cho anh Lear more nè, cái kiếng 3d red/cyan giấy là 30k, mũ là 120k. Card HD 5470 chạy tốt lắm,,em test rồi!
Old 30-11-2010, 20:27
realmadrid_cf's Avatar
realmadrid_cf realmadrid_cf is offline
Senior Member

bọn dell này support chán quá, vào trang chủ down ít driver thì chỉ có Win7 và Vista 64bit, đĩa đi kèm thì chỉ thấy thằng DOS, không có sources driver đâu. CHỉ có tìm theo service tag thì mới thấy model của mình. Nản toàn tập
Old 30-11-2010, 20:35
learn more's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by dragonmon View Post
Answer cho anh Lear more nè, cái kiếng 3d red/cyan giấy là 30k, mũ là 120k. Card HD 5470 chạy tốt lắm,,em test rồi!
her her cái kiến tưỡng mắc lém chứ, vào Nguyễn Kim thấy người ta bản quản kĩ lắm, chắc là hàng xịn. Cái kiến đó là hỗ trợ cho film 3D hả bro, film bt có xem đc hok nhĩ
Quote:
Originally Posted by realmadrid_cf View Post
bọn dell này support chán quá, vào trang chủ down ít driver thì chỉ có Win7 và Vista 64bit, đĩa đi kèm thì chỉ thấy thằng DOS, không có sources driver đâu. CHỉ có tìm theo service tag thì mới thấy model của mình. Nản toàn tập
Nghe câu đầu cứ như là tát nước vào mặt . Bro ơi ko phải Dell hỗ trợ ko tốt mà là vì bro mua máy ko có win bản quyền nên mới tặng kèm MS-DOS còn gì .Nếu mua mà có win kèm theo thì sẽ đc cho đĩa Driver
PS: ah anh em nào muốn nâng cấp máy thì nên dùng các linh kiện mà Dell khuyên dùng sẽ ổn định. Đừng nâng cấp bậy bạ mà khổ nhé, nhất là đối với Ram đấy

Old 30-11-2010, 20:36
haixuan haixuan is offline
K.I.A

thanks 2 bác rất nhiều bây giờ mình đã hiểu vậy thì mình check vào Disable battery charging khi pin sạc đầy thì tự động ngắt sạc pin ra và chỉ sử dụng điện ngoài phải không mình để ý thấy mình post lên 1 là cuối topic 2 là đầu topic lạ quá ta
Old 30-11-2010, 20:38
learn more's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by haixuan View Post
thanks 2 bác rất nhiều bây giờ mình đã hiểu vậy thì mình check vào Disable battery charging khi pin sạc đầy thì tự động ngắt sạc pin ra và chỉ sử dụng điện ngoài phải không mình để ý thấy mình post lên 1 là cuối topic 2 là đầu topic lạ quá ta
Bro ơi phần chọn ấy chỉ có tác dụng khi pin còn ko quá 99% nhé, nếu sạc đầy rồi thì phần ấy sẽ ko có tác dụng , vì DELL đã viết kĩ về phần sạc pin này rồi bro cứ yên tâm .
PS: phần này đc nhiều bạn quan tâm quá. chắc phải đưa lên trang nhất rồi

Old 30-11-2010, 20:40
dragonmon's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by learn more View Post
her her cái kiến tưỡng mắc lém chứ, vào Nguyễn Kim thấy người ta bản quản kĩ lắm, chắc là hàng xịn. Cái kiến đó là hỗ trợ cho film 3D hả bro, film bt có xem đc hok nhĩ
Cái này là kính anaglyph rẻ tiền 2 màu xanh đỏ đời đầu. Còn mấy kính coi trong rạp hay đắt tiền là kính phân cực sắc nét. Phim 3D thì Bitrate cao coi mới đã, nó chồm chồm vô mặt! Hj hj!
Old 30-11-2010, 20:43
learn more's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by dragonmon View Post
Cái này là kính anaglyph rẻ tiền 2 màu xanh đỏ đời đầu. Còn mấy kính coi trong rạp hay đắt tiền là kính phân cực sắc nét. Phim 3D thì Bitrate cao coi mới đã, nó chồm chồm vô mặt! Hj hj!
Mình cũng hơi gà về Media. Ko bít Bitrate cao có phải là chuẩn HD1080p(Blue-play) hok vậy bro

Old 30-11-2010, 20:44
realmadrid_cf's Avatar
realmadrid_cf realmadrid_cf is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by learn more View Post

Nghe câu đầu cứ như là tát nước vào mặt . Bro ơi ko phải Dell hỗ trợ ko tốt mà là vì bro mua máy ko có win bản quyền nên mới tặng kèm MS-DOS còn gì .Nếu mua mà có win kèm theo thì sẽ đc cho đĩa Driver
PS: ah anh em nào muốn nâng cấp máy thì nên dùng các linh kiện mà Dell khuyên dùng sẽ ổn định. Đừng nâng cấp bậy bạ mà khổ nhé, nhất là đối với Ram đấy
Acer khoản này tốt hơn hẳn, trước mua 1 cái cho người em, linux nhưng vẫn có đĩa resources đi kèm với đầy đủ cả XP, VISTA, 7. Máy này mà muốn dùng XP chắc đi mày mò từng hãng riêng lẻ linh kiện ráp nên nó mới có.
Closed Thread

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules