Thread Tools
Old 03-10-2010, 14:09
dreamnight's Avatar
dreamnight dreamnight is offline
Senior Member
[Unique Topic] ASUS K42Ja - Tân vương của K42 series

Sau nhiều ngày suy nghĩ và xem xét nhiều laptop để có thể phục vụ cho nhu cầu năm học mới,em đã quyết định mua con laptop K42Ja từ bác phoenixkhai với giá 19,2m (đã Vat).Sau đây là bài viết về hiệu năng của em nó
Tổng quan về Asus K42Ja
Chúng ta đã biết sau khi Asus đình đám với các loại laptop phổ thông K42 series gắn card rời 1Gb cho tất cả và thiết kế Ice Cooling ,họ tiếp tục tung ra con át chủ bài mới vào trung tuần tháng 8/2010,đó là Tân Vương K42Ja.K42Ja được trang bị một dàn cấu hình khủng như sau:

CPU:Intel Core i5 460M 2,53GHz (Turbo boost 2,8Ghz)
RAM:4 Gb DDR3 1066Mhz
VGA:ATI Radeon 5730 2Gb GDDR3
HDD:500Gb 5400 rpm
Wireless:802.11n +Bluetooth
ODD: DVD Super multi
Weight:2,2kg (include battery)
Với cấu hình trên cho ta thấy được con K42Ja thật sự rất mạnh mẽ với việc trang bị 2 đồ chơi thời thượng hiện này là chip Core i5 460M mà intel vừa sản xuất Q3/2010 và ATI 5730 2Gb Ram hiện đang là độc nhất khi chưa có dòng laptop nào có được con này với 2Gb Ram(Anh N61J cũng chỉ 1Gb Ram).

Dây là link xếp hạng của 2 món kia:
http://www.notebookcheck.net/Mobile-...st.2436.0.html
http://www.notebookcheck.net/Compari...rds.130.0.html
Reviews and more.....:
Sau đây là hình em nó còn trong thùng mới vừa được lôi ra từ thùng seal của Asus

Các phụ kiện của máy :

Em nó sau khi ra khỏi thùng nào

Còn đây là hình mặt sau:

Khi đã mở nắp lên:

Nhìn chung em nó cấu trúc không khác gì thiết kế của K42 series (như K42Jc,K42Je,...) nên hoàn toàn không có gì đáng phàn nàn cả (chỉ trừ cái loa ngoài quá nhỏ).Chi tiết về kiểu dáng dòng này thì anh em của hội K42Jc đã trình bày rõ ràng nên em cũng không có nói gì nhiều.

Sau khi đã cài Win 7 64 bit( hix,dòng máy này đĩa driver chỉ có duy nhất Win 7 64 bit thôi) và các phần mềm để chúng ta chuẩn bị test máy.

Trước tiên là điểm số của Win 7 chấm :

Tuyệt với,không còn gì để nói nữa,điểm số các thành phần đều cao đã đem lại +1 cho em này về hiệu năng sử dụng Windown 7

Tiếp theo là chi tiết các thành phần trong máy :

Nhiệt độ của em nó sau khi nghe nhạc xem phim và cài đặt phần mềm suốt 4g đồng hồ :

Tuyệt,nhiệt độ chỉ dao động 40-45 độ ,quả đúng là thiết kế Ice Cooling của Asus mang lại nhiệt độ làm việc đến kinh ngạc.

Và cuối cùng là hình ảnh 3DMark 06,theo như chúng ta đã biết Asus đã giới thiệu về em nó với con core i3 370M và đạt điểm số 7700 ,vậy thế còn với con core i5 460M thì thế nào nhỉ

Wow,7918 ,quả là một điểm số tuyệt vời cho một con lap 14" nhỏ gọn và mát mẻ thế này .Nhiệt độ sau khi em nó trải qua 3DMark cũng chỉ tầm 45-50,em vẫn chưa thấy nó nhảy quá 50 độ bao giờ cả.Nhưng có lẽ là do em chưa có game để test thử .

Chi tiết nhỏ cuối cùng đó là về điểm số test thử Devil May Cry 4 với độ phân giải 1360x768 thiết lập super high với tất cả AA x2 đạt rank A nhé các bác .Do em không chụp được tấm hình đó nên ko thể mang lên đây.
Kết luận:

ưu điểm :
Quả là điều tuyệt với đối với 1 em laptop 14" mà hiệu năng mang lại thật đáng nể.Laptop K42Ja quả không hổ danh là Tân vương của dòng K42 series với hiệu suất đáng kinh ngạc.Vừa nhỏ gọn (chỉ 2,2 kg ),vừa mạnh mẽ,vừa mát mẻ đã làm thỏa mọi tiêu chí của người dùng phổ thông ,đặc biệt là các bạn sinh viên mê game như em.

Khuyết điểm:
Do thiết kế theo mẩu mã K42 Series nên mọi khuyết điểm của dòng này đều có đầy đủ trong con lap này .Tuy nhiên mọi khuyết điểm chỉ là nhỏ nhặt so với hiệu năng em nó mạng lại (trừ cái loa thiết kế hơi nhỏ và không có windown bản quyền ) thì mọi thứ đều ok cả.

Tóm lại với giá tầm 19,2m (đã VAT) thì các bác nào có nhu cầu mang xách nhỏ gọn mà vẫn muốn có hiệu suất cao trong làm việc và giải trí thì nên để tâm đến con này nhé.

Nào anh em nào sắp và đang sử dụng nó thì hãy post bài ủng hộ cái topic này nào
Warning:Sau khi tìm hiểu trên mạng và tham khảo topic mấy bác bên K42JC thì cũng thấy cách làm cho loa em nó lớn nên.Các bác hãy remove cái SRS Premium khỏi máy đi mà hãy cài SRS Audio Sandbox nhé.Đây là link down của em nó :http://www.mediafire.com/?qwbqyvwimcx
Nào hãy cài đặt và trải nghiệm chất lượng loa thay đổi ra sao nhé !!!
Danh sách thành viên trong hội
dreamnight.Ngày vào hội:3-10-2010.Nơi ở:TPHCM (Bang chủ)
phoenixkhai.Ngày vào hội:3-10-2010.Nơi ở:TPHCM (Trưởng lão)
danhpnt.Ngày vào hội:16/10/2010.Nơi ở:TPHCM (Phó bang chủ )
dotanminh.Ngày vào hội:?/?/2010.Nơi ở:? (Phó bang chủ)
davekieu.Ngày vào hội:?-?-?.Nơi ở:TPHCM
sale-ankhang.Ngày vào hội:?-?-?.Nơi ở:Hà Nội
desger.Ngày vào hội:23/10/2010.Nơi ở:TPHCM
nhattruong511992.Ngày vào hội:13/10/2010.Nơi ở:TPHCM
Aquazius.Ngày vào hội:24/20/2010.Nơi ở:TPHCM
ta0lavjp92.Ngày vào hội:?-?-?.Nơi ở:Hà Nội
dragonmon.Ngày vào hội:4/11/2010.Nơi ở:TP HCM
athanh8807.Ngày vào hội:1/11/2010.Nơi ở:TP HCM
yomen8b2a.Ngày vào hội:3/11/2010.Nơi ở:TP Hải Phòng
bossking.Ngày vào hội:6/11/2010.Nơi ở:TP HCM
phoenix1111.Ngày vào hội:?-?-?.Nơi ở:TP Hà Nội
Greenday.Ngày vào hội:6/11/2010.Nơi ở:TP Hà Nội
lotusangel.Ngày vào hội:30/10/2010.Nơi ở:?
athanh8807.Ngày vào hội:?/?/2010.Nơi ở:?
congdat2410.Ngày vào hội:?/?/2010.Nơi ở:?
tiendung_jibe.Ngày vào hội:?/?/2010.Nơi ở:?
tialua.Ngày vào hội:?/?/2010.Nơi ở:?
kayhn.Ngày vào hội:?/?/2010.Nơi ở:?
vanduc2514.Ngày vào hội:?/?/2010.Nơi ở:Q9-TPHCM
nhathuc.Ngày vào hội:?/3/2011.Nơi ở:?
hvslk.Ngày vào hội:?/3/2011.Nơi ở:?
Hội hiện đã có 25 thành viên

Last edited by dreamnight; 14-03-2011 at 18:53.
Reply With Quote
Old 03-10-2010, 14:19
seasun8889 seasun8889 is offline
K.I.A
Re: [Unique Topic]ASUS K42Ja - Tân vương của K42 series

Bạn cho hỏi cái màn hình con này có gì khác so với máy con dòng K cũ ko vậy ? Tại mình thấy con K4ij của em mình xài thì cái màn hình nhìn nghiêng, hay dưới lên là ko thấy gì hết luôn à.
Reply With Quote
Old 03-10-2010, 14:23
dreamnight's Avatar
Senior Member

Gaming Contest...
Sau một buổi sáng vật vã để bench game cho anh em thì cuối cùng đã có kết quả rồi .Chúng ta bắt đầu nhé ...

Lưu ý:Mọi game sau đều test ở độ phân giải 1360x768 nhé

Mở đầu là game Devil May Cry 4 chạy trên nền DX10 nào,tất cả thiết lập Super high 2x AA

Tuyệt vời Rank A nhé mấy bác.Thật là tuyệt vời

Tiếp theo là game Lost Planet:Extreme Condition,một game thuộc Dx10 khó nhằn trên PC của 2 năm trước.Em không hiểu sao nó lại không có Bench game tích hợp vào trong đĩa nhỉ .Thôi thì dùng Fraps vậy

Số có lẽ hơi nhỏ nhưng nó chính xác là 54 fps nhé mấy bác.Game này em để thiết lập Medium .Nhưng mấy bác đừng lo,lúc sau em bật high setting thì em nó ở Frame là 29-30 nhé .Nhưng quan điểm của em là cái nó cao trên 50 thì chơi thôi,mặc dù default 30 fps là chuẩn game PC rồi

Game tiếp theo em mang đến cho mọi người là Darksider mà hội anh em A42JC đang bàn bạc nhé.Nhưng do là game mới nên Fraps nó không đo avg được và do em thiết lập Vsync nên em nó cứ phà phà 30-40 fps nhé .Anh em đừng thấy cái fps vậy mà chán nhé vì game chạy mượt ko một vết tì...

Tiếp theo là BatMan:Arkham asylum và Lara Croft and the Guardian of Light nhé.Game đều chạy mượt mà anh em ạ,đặc biệt là Batman chạy High settings ở phân giải 1360x768

Sau khi test mọi game xong,mình đã bench luôn cái Furmark cho card màn hình và sau khi chạy 20p nó vẫn đứng ở temp 77 độ.Tuyệt vời,đúng là thiết kế Ice Cooling của Asus đã gần như phát huy tối đa trong bài test này (hix,quên chụp tấm hình đó rồi anh em thông cảm nhé ).
Hot...Update review StarCraft 2

Cuối cùng thì điều gì đến nó cũng đến,sau khi loay hoay copy SC2 từ máy bàn qua laptop và cài đặt crack riếc thì mình cũng đã vô được game.Nào chúng ta hẵng vẫn còn nhớ đến dòng PR của Asus khi nói về con laptop này ko: "Lợi thế này càng trở nên nổi bật hơn khi tựa Game hot nhất năm 2010 - Starcraft II -hỗ trợ tùy chọn Ultra Texture".Đây là lúc chúng ta sẽ kiểm chứng nào.

Hình config của SCII với thiết lập Texture -Ultra

Chúng ta nên biết rằng SCII thiết lập Texture với Ultra chỉ dành cho card màn hình với 1Gb Ram bộ nhớ nhé .Và sau khi config ta sẽ có hình ảnh tuyệt vời sau :

Wow,do không chụp được Fps nhưng nó hoàn toàn chạy ở 30-35 fps .Quả là tuyệt vời,PR của Asus quả không sai về em nó.Lại một cột mốc đáng giá cho con lap K42JA này.
StreetFighter 4

Sau bữa cafe với anh Khải (phoenixkhai) xong .Quyết tâm về lục đĩa StreetFighter 4 ra làm benchmark tiếp cho anh em thêm 1 quả nữa .Và đây là sức mạnh của em nó trong loạt game này với thiết lập high setting nhé anh em

Tuyệt vời 60 fps và temp chỉ 67 độ thôi nhé.Còn đây là kết quả của em nó,thật là bất ngờ nằm cả ngoài dự kiến của mình.Cứ nghĩ em nó chỉ được rank C hay cao lắm là B thôi .

Ôi trời chết mất thôi,em nó đạt rank A cơ đấy .Thật là trên cả tuyệt vời.Hiệu năng và temp đã mang lại cho em nó thêm vài cái + nữa rôi .Nhưng mà chắc mấy bro thấy em nó lại thiếu khử AA nhỉ,tại vì mình ít khi nào bật AA lắm,giảm khung hình thấy sợ nên thôi.Tuy nhiên có lẽ bật AA thì em nó rank C là cái chắc rồi,làm sao so kịp với anh lớn GTS 360M

Kết Luận

Vậy là mọi nghi ngờ về khả năng gaming của em laptop này đã được giải tỏa,mọi thứ thật tuyệt vời để giải trí trên một thiết bị có thể mang vác đi cả ngày .Một lời khuyên cuối cùng cho anh em đó là em nó dù sao cũng là lappy,anh em đừng nên cắm pin khi game nhé,nên tháo pin ra và cắm nguồn khi game để đảm bảo pin.Và lời khuyên cuối cùng,cũng nên sắm 1 cái đế tản nhiệt khi ngồi ở lò than nhé

Last edited by dreamnight; 16-10-2010 at 00:00.
Reply With Quote
Old 03-10-2010, 14:55
seasun8889 seasun8889 is offline
K.I.A

Bạn mua đem về nhà cài Win luôn hay cài trực tiếp ở cửa hàng vậy bạn ? Con này ngon mà giá tốt quá, chắc mình cũng tính mua 1 cái.
Reply With Quote
Old 03-10-2010, 16:13
dreamnight's Avatar
Senior Member

Con này mình về nhà cài Win vì mình còn cài thêm 2 3 hệ điều hành nữa.Con này giá good mà hiệu năng mang lại rất cao đó bro.Nếu được hi vọng bro sẽ là thành viền thứ 2 của topic này với mình.Chán quá vẫn chưa thấy anh em trong Voz ai sài lap này vô đây comment.
Reply With Quote
Old 03-10-2010, 16:46
myomy myomy is offline
Member

ờ. Ở anh Khải phục vụ chu đáo lắm. Hồi còn mời em ăn cơm gà nữa. Mà em k chịu. Hý. Hồi mua U35jc ở đó, k có ổ DVD nên anh kỹ thuật ở đó cài WIn + soft dùm. Ảnh dễ thương lắm, cười miết.
Reply With Quote
Old 03-10-2010, 16:47
MiSsUcRz's Avatar
MiSsUcRz MiSsUcRz is offline
Đã tốn tiền

Bác làm thêm vài cái bench game với chụp hình nhiệt độ Full Load đi
Còn pin của em này thì sao?
Old 03-10-2010, 16:50
dreamnight's Avatar
Senior Member

Con này mình mới mua chiều hôm qua nên chưa sài cục pin nữa.Để mai rảnh bắt đầu cắm pin để charge thôi.Bench game mình đang down về bench ,nhưng điển hình phải kể là SC2 đã
Reply With Quote
Old 03-10-2010, 17:36
[email protected]@ng l@ngth@ng is offline
K.I.A

điểm gaming và graphic gần bằng con G51JX(GTS 360M) cơ à ?trong khi 1 cái vga class 1, 1 cái vga giữa class 2. Điểm 3D mark 06 bác chạy độ phân giả bao nhiêu thế?
Bác thử ben mấy game nặng xem nào chứ nếu là devy may cry 3 thì nhẹ hều
Chờ tin của bác!
Reply With Quote
Old 03-10-2010, 18:37
dragonmon's Avatar
dragonmon dragonmon is offline
Senior Member

Bác chỉ cho em chỗ mua con này với, hồi trước lục mãi ko ra, kiếm đỏ cả mắt, đành cắn răng chơi đại con a42JC, nay chắc bb em này dồn nội công đánh wa em K quá! Thích nhất mỗi cái ATI!

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules