Thread Tools
Old 30-03-2020, 23:33
godmavel godmavel is offline
Junior Member
Re: Page 3 - Xin định hướng về ngành Tài Chính

Quote:
Originally Posted by chalitoc View Post
đương nhiên là tui biết chứ, nhưng cái ''khá vừa sức'' ở đây tôi muốn nói k phải là vào nó dễ hay bị hành thế nào, mà ''vừa sức'' ở đây tức là ý tôi muốn nói big 4 họ biết và do có nhiều kinh nghiệm trong tuyển dụng và sử dụng những người như ''tờ giấy trắng'' kiểu sinh viên mới ra trường, kể cả trường hợp trái ngành hẳn họ cũng hốt, nên qua năm tháng họ càng ngày càng cải thiện môi trường, họ biết expectation của người bắt đầu sự nghiệp là gì, khả năng của ng dc tuyển đến đâu và làm gì là vừa sức, nên họ có ''hành'' thì ng mới vào cũng k thấy mình bị ''hành'', mà là năng lực của mình chỉ làm dc mấy phàn việc đó, kể cả việc thăng tiến vs tốc độ nào, expect cho từng role là gì, thậm chí mức lương họ đặt ra cũng có lý do của họ cả, cá nhân tôi thấy khá ít nơi biết cách dùng người trẻ và hiểu tâm lý người vừa bắt đầu sự nghiệp trong ngành như big 4, họa chăng chỉ có mấy cty đa quốc gia cũng tuyển ng trẻ và khá chuyên nghiệp khác như unilever, nestle hay pepsico các kiểu, còn đâu cứ thử mở đầu career ở mấy nơi k có thói quen tuyển ng trẻ, ng ít kinh nghiệm thì thực sự sẽ hiểu tệ thế nào...
bác này nói đúng về môi trường big 4 rồi này

còn chủ thớt nếu muốn làm tài chính thì background phải từ kinh tế hoặc từ chuyên ngành toán ra thì còn nuốt đc, finance dễ kiếm việc đó nhưng phải giỏi hẳn kia, big 4 ra làm còn tuỳ người chưa chắc ai từ big 4 ra cũng làm đc finance dạng planning

Còn finance kiểu ngân hàng làm tín dụng thì cũng như làm sale, làm kế toán thì cũng như admin work (ngoại trừ kế toán có trình độ làm IFRS, cũng toàn big 4 ra) chứ cũng k liên quan gì tài chính nhiều lắm (nghe oai thôi)

Finance kiểu Corporate Finance Planning, Finance Investment hay Risk Management thì gần như tay ngang chuyển qua ko có cửa, phải trau dồi nhiều, từ thời sinh viên, học thêm bên ngoài, làm ở firm lớn ngay từ đầu, bác học thạc sĩ để nhảy cũng chưa chắc đã làm đc bên mảng này đâu (khá phũ nhưng mà thật)

Bên mình headhunt một số job tuyển liên tục lương >2k mà rất khó để kiếm người ok. Chỉ toàn trông chờ tuyển mấy thằng senior big 4 cứng nhảy ra mà khá khó để meet đc requirement.

Nên nếu bác nghe nói làm finance dễ kiếm việc này nọ mà chuyển qua thì xem xét kĩ nhé, dễ kiếm việc nhưng chỉ tuyển người cực giỏi, gần như ko có cơ hội cho tay ngang. Còn nếu bác try hard để join vào big 4 như là good beginning giống các bác trên nói, chủ thớt 25 học xong 27, thì tầm tuổi 27 28 người ta gần như đã leo đến tầm title Manager rồi. Nên bác xem xét kĩ nhá

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 22-04-2020, 01:55
tapdoanzinzin's Avatar
tapdoanzinzin tapdoanzinzin is offline
Senior Member
Re: Xin định hướng về ngành Tài Chính

em là trader đã được vài năm như vậy có gọi là làm ngành tài chính ko ạ

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules