Thread Tools
Old 21-01-2020, 12:44
Frederick I Barbarossa's Avatar
Frederick I Barbarossa Frederick I Barbarossa is offline
Senior Member
Re: [ Thảo luận ] - [ Hỏi đáp ] Dùng mạng an toàn tại công ty, tránh con mắt rình trộm pass, mail....

Máy công ty thì cấm cài cái này cái kia nên mình làm một con máy ảo ubuntu để dùng, nhưng có vẻ vẫn phải làm thêm một con VPN nữa.
Old 26-01-2020, 11:10
vda8888's Avatar
vda8888 vda8888 is offline
Senior Member
Re: [ Thảo luận ] - [ Hỏi đáp ] Dùng mạng an toàn tại công ty, tránh con mắt rình trộm pass, mail....

Ra tiệm mua con laptop 1 triệu để ở bàn công ty rồi cắm USB 3G nhé. Khỏi lo thằng nào theo dõi.

Cứ thích xài máy công ty làm gì để mà phải nơm nớp lo sợ.
Reply With Quote
Old 31-01-2020, 01:55
Minion.No1 Minion.No1 is offline
Senior Member

máy mình mang lên cty muốn dùng wifi cty phải đọc ID của laptop hoặc đt cho IT thì mới vào đc mạng, không hiểu hội đấy ngồi có kiểm soát được máy mình làm những gì không nhỉ
Old 24-02-2020, 14:58
BanBanBanBan's Avatar
BanBanBanBan BanBanBanBan is offline
Senior Member

Đã chấp nhận dùng máy công ty thì phải chịu thôi chứ sao. Về nguyên tắc khi bạn đã sử dụng device của công ty và mạng của công ty, có nghĩa là bạn đồng ý chia sẻ mọi nội dung trong quá trình bạn sử dụng chúng.
Tôi cũng dùng laptop cty, điện thoại của cty, mạng của cty khi lên cty.
Nhưng tôi có đt riêng của tôi mà, cứ 3G xài
Reply With Quote
Old 03-03-2020, 22:53
cortana-siri's Avatar
cortana-siri cortana-siri is offline
Senior Member

Điện thoại iphone của em dùng lên cti bắt mạng Wifi thì có bị theo dõi ko nhỉ?
Old 11-10-2020, 17:50
daucua001 daucua001 is offline
Member

điện thoại của mình bắt wifi công ty mà lướt web hay làm j cty cũng biết hết. Nhưng cái wifi đấy là modem nhà mạng cấp chom hoàn toàn không có cài hay can thiệp j vào nó. Chỉ có pc cty thì có cái phần mềm của cty. Thế mà mấy cha it cũng biết được điện thoại của mình đang làm j. Giỏi thật. Chắc mấy ông nhà mạng bán thông tin cho cty :(
Reply With Quote
Old 17-11-2020, 15:41
pompeo123 pompeo123 is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by Tran Dan Sinh View Post
Anh em công sở thì thường hay lên mạng ( bằng máy trong công ty - mạng công ty )

Thế nhưng hình như các bạn IT có thiết lập các công cụ để kiểm soát hành tung cũng như ghi ngầm lại hành động của nhân viên, nên nhiều khi tui rảnh tui vô các forum yêu cầu account hay giao dịch online, check mail này nọ tui cũng thấy ớn lắm.

CHO NÊN TỚ LẬP RA TOPIC NÀY LÀ ĐỂ ANH EM THẢO LUẬN CÁCH BẢO MẬT CŨNG NHƯ AN TOÀN HƠN TRƯỚC CON MẮT DÒM NGÓ CỦA NGƯỜI KHÁC, BẢO VỆ SỰ RIÊNG TƯ TỐI ĐA

Vậy tui muốn thao luận chuyện này với mấy anh em như mấy cái này :

1. Không biết các bạn IT hay dùng những phần mêm gì để kiểm soát vậy mấy ông ?

2 . Cái phần mềm gì đó có thể ghi lại hístory lướt web, hay ghi lại password, cũng như xem trực tiếp màn hình nhân viên mà họ không hay biết hay không ?

3. Trong trường hợp xóa sạch lịch sử người dùng ( lịch sử mở , tạo, xóa tài liệu, web, pass, này nọ ) thì có cách nào xóa trên máy chủ hay không ?

4. Nếu như không bật máy tính thông thường mà boot bằng CD ( hay DVD ) thì còn dùng dc mạng công ty hay không và có thể nâng cao bảo mật hay không ? Hay có thể tạo môi trường ảo ( môi trường cách ly ) mà sẻrver không thể kiểm soát hay không ?

Anh em nào có kinh nghiệm bảo mật cá nhân thì vô cho mình chút kinh nghiệm với chứ dạo gần đây em cứ có cảm giác bị ai đó nhìn sau gáy. Cùng thảo luận cách anh em tự bảo vệ ra sao nào

( update thêm : tui làm nhà nước cho nên mấy cái vụ đem laptop ở nhà vô xài là ko khả thi nha nha em, với lại xài máy công ty thì có xóa sạch lịch sử trên máy con thì trên server nghe nói vẫn bị ghi lại tất tần tật )

Có mấy cách thức tạm thời chấp nhận , anh em dùng thử cho biết ý kiến nha:

Cách 1 :

Boot máy bằng DVD Linux ( cụ thể ở đây là Ubuntu ). Và dùng kèm thêm Tor Browser cộng thêm xài usb 3g. Nói chung cách này là dùng usb hay cd, dvd boot gì đó để khỏi dùng hdh có sẵn trong công ty, để khõi dính dấp gì hết, ko xài mạng công ty luôn mà dùng 3g.

Cách 2 :

Chia ổ cứng máy trong công ty ra 10 Gb làm phân vùng cài Ubuntu, rút dây mạng công ty ra. Sau đó dùng USB 3G vô mạng, xem như chiếm hoàn toàn quyền dùng máy tính công ty luôn. Với cái này thì phải làm sao để boot tự động là vào Win XP, thời gian chọn HDH để tự khởi động cũng phải giảm xuống để xung quanh ko nghi ngờ, hay nguời khác vô dùng ko nghi ngờ ( xung quanh cũng toàn gà IT )............

Cách 3 :

UPDATE 1 :

À mà nói thêm cái vụ này để mấy bác biết tình hình nghiêm trong mà cẩn thận hơn nhá :

1. Mấy tay sếp nhiều khi rảnh rỗi ko biết làm gì, thì thay vì như nhân viên là tám hay lướt web thì mấy sếp sẽ coi nhân viên đang làm gì đó nhé

2. Có mấy bác vào bảo " ko làm gì mờ ám thì việc gì sợ người khác biết, đúng là có tật giật mình " thì mấy bác tưởng tượng này nhé : Bác đi thi ko quay cóp, ko tài liệu, thế nhưng lúc làm bài thì có 4 cái camera chĩa vô bác để quan sát chống gian lận, 1 cái chĩa vô mặt bác mà quay, 2 cái liên tục theo dõi hai tay của bác, 1 cái còn lại đảo tới đảo lui khắp cơ thể bác để tìm điểm nghi vấn, đố bác thi nổi đó Ở đây ko phải là " cây ngay ko sợ chết đứng ", mà là vấn đề riêng tư tế nhị, và cũng chả ai biết họ sẽ bị " hớ " vào lúc nào trong hàng chục năm làm việc, và chỉ cần 1 danh sách vài chục cái bị " hớ " của bác thôi thì bác mãi là nhân viên quèn ( nếu bị đâm thọt - mà chỗ tui họ lấy chuyện đâm thọt làm niềm vui và sở thích )

Thôi thì ví dụ này cho sát hơn : bác ko làm gì sai, ko bồ bịch, ko nhậu nhẹt , cờ bạc gì cả, mà vợ ở nhà thuê thám tử đi kè ke hai ba người, hoặc là lúc nào cũng rình chồng coi trong bóp có gì, tin nhăn của ai, đã gọi và nhận những cuộc gọi nào, cách xài tiền trong ngày ra sao, đã rút tiền bao nhiệu, chi cho việc gì.....thì tui dám cá mấy bác sẽ bị điên luôn

UPDATE 2 :

Cùng xem qua comment của các bro khác nè các bác, để biết bấy lâu nay chúng ta sống trong nguy hiêm3 bao nhiêu mà không biết

--> khi muốn đọc tức là cố tình rồi

đấy đấy, anh em nào vẫn cứ nghĩ " sếp dở IT lắm, máy này là máy ta hay xài, đặt file ẨN, lướt web ẩn danh, đố ai biết dc " thì suy nghĩ lại nhé, sẽ có sẵn sàng một đội ngũ giúp sếp để được ưu ái gần sếp nhé

UPDATE 3 :

Thêm một số ý kiến quý báu của các bác IT

----> Cái này mà bị sếp biết thì các bác nghĩ xem, nguy hiểm lắm chứ bộ

UPDATE 4 :

Thêm vài comment cho các bác tham khảo nè

Thêm nữa này các bác ơi, về Tor Browser nhé

Thêm về Tor và truy cập internet trên mobile qua wifi công sở

--> Theo như những comment trên đây thì việc dùng Tor browser là tương đối an toàn nếu bạn vẫn đang dùng chung mạng trong công ty ( Trừ trường hợp công ty khóa luôn việc chạy những file *.exe không nằm trong danh sách cho phép, lúc này thì các bạn quay lại với 3 cách thức " vượt rào " bên trên mà tớ đã đề cập nhé ). Lưu ý là trên các smatphone chạy Android hiện nay cũng có một phần mềm nằm trong project Tor, chức năng tương tự Tor, anh em nào dùng smartphone thì down ngay về xài ( Android Bundle hoặc Orbot )

UPDATE 5

Cái này thêm cho các bạn biết tự tạo VPN

ANH EM NÀO LỠ VÔ ĐÂY ĐỌC RỒI THÌ CỐ GẮNG CHIA SẺ KINH NGHIỆM BẢO MẬT CÁ NHÂN CHO CÁC ANH EM KHÁC BIẾT VÀ CẨN THẬN HƠN NHÉ, KHÔNG PHẢI CHỈ CÓ FILE ẨN, LƯỚT WEB ẨN DANH LÀ AN TOÀN ĐÂU.

ĐỒNG THỜI CÁC BÁC CÓ THẮC MẮC MUỐN CHIA SE GIẢI BÀY THÌ CŨNG CỨ POST LÊN, BÁC NÀO CÓ KINH NGHIỆM SẼ GIẢI ĐÁP GIÙM CHO CÁC BÁC BIẾT MỨC NGUY HIỂM CỦA MẠNG CÔNG TY MÀ TRÁNH, TỚ CŨNG SẼ UPDATE ĐỀU ĐẶN CHO ANH EM DỄ THEO DÕI
Tùy môi trường thôi chủ thớt ơi. Chứ công ty mình cả 1k nhân viên ai rảnh đi xem hết. rồi Log access web của nhân viên cũng chỉ để truy xuất khi cần. ai rảnh ngồi đọc vào gì

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules