Thread Tools
Old 03-01-2016, 13:21
NCQ's Avatar
NCQ NCQ is offline
Mod cũ
Re: Bức xúc vc...Thấy lạ cái đất Sài Gòn này

Mình cực ghét pbvm

Thế nên mình sẽ đọc lại toàn bộ cm và KIA never hết các thể loại pbvm bất kể nam bắc
Reply With Quote
Old 03-01-2016, 13:22
StoneCold166's Avatar
StoneCold166 StoneCold166 is offline
Đã tốn tiền

Cả cái SG này thì ai chết cũng kèn trống như thế hết, và ko có ai thắc mắc như chú mày đâu. Phong tục ở đây nó thế, ko hiểu thì đừng phán bậy. Xóm tao ngày trước có đám tang, kèn trống ngay kế bên nhà tao mà cũng ko ai nói gì. Nhập gia tùy tục, mày ko ở đc thì biến đi chỗ khác, SG mà còn ko ở đc thì chả ở đc chỗ nào nữa đâu.
Reply With Quote
Old 03-01-2016, 13:25
bovienchiengion bovienchiengion is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by mykhanhclub113 View Post
Ý mày Vỹ tuyến 17 hả
thế này nhé,chúa Nguyễn Phúc Thuần (chữ Hán: 定王 阮福淳; 1754 - 1777, ở ngôi 1765 - 1777) quê gốc ở Gia Miêu, huyện Tống Sơn, Thanh Hóa, Việt Nam,cùng hơn ngàn người Thanh Hóa khai khẩn đất Gia Định(SG ngày nay),nói cách khác tổ tiên người SG là người Thanh Hóa,mà bác Hồ cũng là người Thanh Hóa suy ra bác Hồ gốc là người Sài gòn.
Reply With Quote
Old 03-01-2016, 13:25
soitrang25's Avatar
soitrang25 soitrang25 is offline
Senior Member

bác Hồ , bác Giáp là người miền nam vào topic này em được mở mang đầu óc quá
Reply With Quote
Old 03-01-2016, 13:28
DK.iceiceice's Avatar
DK.iceiceice DK.iceiceice is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by NCQ View Post
Mình cực ghét pbvm

Thế nên mình sẽ đọc lại toàn bộ cm và KIA never hết các thể loại pbvm bất kể nam bắc
quote lại cho các thanh niên biết đường mà xóa cmt
Old 03-01-2016, 14:30
FateZero2 FateZero2 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by Chrysan View Post
Review cho bác này đám ma miền Trung, nhưng đặc điểm của nhà mình là, nếu dùng vĩ tuyến 17 chia ra thì nội mình ở miền Nam còn ngoại ở miền Bắc, chỉ cách 1 có mấy chục km mà phong tục khác nhau rất rõ.
Nội thì: Đám ma thì người nhà phải kêu khóc thật to (kể lể, xổ tóc, vật vã theo nghi thức, nhà mình có nguyên 1 cuốn bí kíp dạy rất rõ ràng lúc lâm chung thì con cháu phải thế nào, thế nào, lúc mất thì ai vuốt mắt cho, cắt cử ai lo liệu, chú bác, con cháu tới thì phải phải đứng ở bên trái hay bên phải, rồi đội kèn trống âm binh phải đến giờ nào), dựng rạp rất to, khách đến ăn uống linh đình mấy ngày, két bia chất thành hàng rào cao 1 mét quanh sân, buổi tối thì gia đình dọn hạt dưa, trà, bánh, trầu cho người tới viếng ngồi uống nước nói chuyện chơi. Nhà ai giàu thì mời thầy về tụng kinh nhiều lần trong ngày, xem thầy chọn ngày tốt để đưa tang (chọn được ngày tốt thì đưa, không thì chờ), làng cấm các nhà xung quanh hát hò, karaoke... Lúc đưa ra đồng thì dùng xe tang của làng, đi chầm chậm, con cháu níu lấy xe khóc lóc thảm thiết, rải tiền âm phủ xuống đường... Ai chết ngày mồng 1 Tết âm lịch thì phải chờ đến mồng 4 (hết Tết) mới được tổ chức đám tang....
Cảm giác của mình là ồn ào, linh đình nhưng... bi thương, não nề lắm...
Ngoại thì đơn giản cực: Quàn quan tài trong nhà, khách tới thắp hương chia buồn 1 tí, nếu đến viếng vào thời điểm ăn trưa thì ăn tối thì khách được mời ở lại dùng cơm nhưng không/hiếm uống bia, những người già thì uống nước trà, rượu trắng, ăn trầu... Không thấy khóc lóc (hoặc là chỉ khóc lúc mới mất). Nhà ai theo đạo Phật thì mở băng (chứ không mời thầy) tụng kinh gõ mõ âm lượng vừa phải suốt ngày (chắc tại thầy tu tụng biết mệt chứ máy có mở 24/24 cũng không sao). Nhìn chung là yên tĩnh hơn trong Nội, tức là nếu trong làng có người mất thì phải đi qua nhà người ấy & thấy có treo cờ tang trước ngõ thì mới biết là nhà ấy đang có đám tang. Đặc biệt, khu vực ngoài ấy thì làng chỉ cho phép để thi thể ở trong nhà 3 ngày (lí do vệ sinh môi trường), trong 3 ngày ấy phải lựa ấy 1 giờ nào đó đèm đẹp mà đưa, như vậy thì làng sẽ phụ trách việc điều xe tang, cắt cử thợ đào mộ & lấp giùm tang gia. Còn nếu quá 3 ngày thì làng... không giúp, gia đình tự thân vận động. Tuyệt đối cấm rải giấy tờ vàng mã trên đường ra đồng (lí do ô nhiễm môi trường ), nếu muốn rải thì rải nhưng sau khi rải xong thì người nhà phải đi lượm lại Bố mình từ trong này ra không biết rải vàng mã ra đường, thế là phải huy động con cháu xúm lại lượm gần chết
Ý kiến cá nhân thì mình thích đám ma ở ngoài ngoại hơn (vùng đó là vùng kháng chiến cũ), mọi nghi lễ đều được giản lược, tiết kiệm, không ảnh hưởng nhiều đến làng xóm...
thanks thím này.

nói thật mềnh cũng ko hiểu có mấy đám ma thuê lũ bê đê, múa lửa tới tấu hài làm nhộn làm gì. lý ngang lý dọc đều thấy đó ko phải phong tục dù là miền bắc, trung hay nam.
mềnh đoán có thể do nhà đòn tự ý vẽ trò kiếm tiền lẻ thôi nhưng gia chủ mà để ng ta tổ chức cái đám ma cho nhà mình tùy tiện như thế thì cũng thật đáng ngạc nhiên.
uhm, tất nhiên ko loại trừ khả năng ng đã khuất có yêu cầu đặc biệt như thế trc khi mất nhỉ?
Old 03-01-2016, 15:39
S O S S O S is offline
Member

Quote:
Originally Posted by FateZero2 View Post
thanks thím này.

nói thật mềnh cũng ko hiểu có mấy đám ma thuê lũ bê đê, múa lửa tới tấu hài làm nhộn làm gì. lý ngang lý dọc đều thấy đó ko phải phong tục dù là miền bắc, trung hay nam.
mềnh đoán có thể do nhà đòn tự ý vẽ trò kiếm tiền lẻ thôi nhưng gia chủ mà để ng ta tổ chức cái đám ma cho nhà mình tùy tiện như thế thì cũng thật đáng ngạc nhiên.
uhm, tất nhiên ko loại trừ khả năng ng đã khuất có yêu cầu đặc biệt như thế trc khi mất nhỉ?
Về pd ko phải đám ma sg nào cũng thuê về nhảy nhót đâu bạn, tùy hoàn cảnh, nếp sống riêng mỗi gia đình, gia đình sống làm việc tiếp xúc dân xã hội nhiều thì thường tổ chức như vậy, còn công viên chức, người ko thích ồn ào thì khác, cái đó ko phải gọi là phong tục, chỉ là sở thích cá nhân. Đã là sở thích thì có người thích này, người thích khác, ko thể áp đặt sở thích mình lên họ, đối với văn hóa VN nói chung thì việc pd khỏa thân múa mày thì ko thích hợp với đại đa số dân mình, nhưng đã là xã hội thì phải có người thế này, người thế kia. (Mà thớt chỉ đề cập tới tiếng ồn thôi mà cm trong này toàn tổ lái, lái qua cả vùng miền rồi hủ tục rồi bần nông..v.vv )

Đám ma ở sg cũng như miền ngoài thôi, để 2,3 hôm là cùng, trường hợp 4,5 hôm 1 là do gia quyến đợi người thân ở xa về, 2 là chọn ngày tốt tránh trùng tang..v.v

Chốt: Vì sao đám ma trong bản cáo phó luôn viết: "Trong lúc tang gia bối rối, có điều chi sơ xuất....." thì ae cũng rõ ! Còn muốn ăn thua đủ thì qua đám đấy mà dẹp, khỏi lên đây phiền bọn tổ lái
Reply With Quote
Old 03-01-2016, 15:40
quangvydn95's Avatar
quangvydn95 quangvydn95 is offline
Member

Quote:
Mình cực ghét pbvm

thế cmt ghi là cút về nơi sinh ra là 1 dạng pbvm ah .
Reply With Quote
Old 28-02-2018, 16:26
kali kali is offline
Member

28/2/18 nhớ mod NCQ
Reply With Quote
Old 28-02-2018, 16:59
nhtphong's Avatar
nhtphong nhtphong is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Mình cực ghét pbvm

Mình kể chuyện này có thật ko PBVM nha MOD

Gần nhà mình hôm bữa gần tết, 1 gia đình nói giọng miền nam tổ chứ ăn nhậu mờ cái loa kẹo kéo ra góp vui nhưng hơi lớn 1 chút.
Thế là cái nhà đối diện nói giọng miền bắc lôi cái loa tương tự ra phản đòn lại.
Nhà nói giọng miền nam thấy thất thế nên mở lớn hơn chút xíu ..
Hàng xóm xung quanh dc 1 buổi tối nghe nhạc miễn phí đến gần 11h tối.

Mình đã ko muốn sống khu vực này, nhưng phận sống bám, ko làm gì dc ....

Đã ký
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules