Thread Tools
Old 21-02-2014, 14:17
linhtokid2's Avatar
linhtokid2 linhtokid2 is offline
Senior Member
Re: [ENGLISH AUDIO BOOK] Oxford Bookworms Collection - re-edit by kinhvan69-voz

Quote:
Originally Posted by titan2912 View Post
vừa nghe quyển đầu tiên ,khá ổn .

cơ mà bác chủ có link down từ điển Anh - Anh đề cập bên trên không ?

p/s: bạn nào cần link fshare thì Quote bài mình nhé ~ 3,4 nháy mình sẽ up hết đống trên , chứ up mà ko ai dowwn cũng buồn đó =))
hehe quote luôn cho nóng. Cảm ơn thớt nhiều nha. Mình đang phấn đấu năm nay giao tiếp = T.A được
Reply With Quote
Old 21-02-2014, 14:22
Playboy-Hustle Playboy-Hustle is offline
K.I.A

Mình không down được cuốn The Monkey's Paw, thím nào down được chỉ giúp cái
Reply With Quote
Old 21-02-2014, 14:23
Vinh The Legend Vinh The Legend is offline
K.I.A
Bookmark

Sent from my xperia z using vozForums
Reply With Quote
Old 21-02-2014, 17:21
coolheroes coolheroes is offline
Member

Up nao. Useful topic
Reply With Quote
Old 21-02-2014, 17:23
One FI One FI is offline
K.I.A

e mới học lại tiếng anh, nghe được 20% từ vựng
Reply With Quote
Old 21-02-2014, 23:25
kinhvan69's Avatar
kinhvan69 kinhvan69 is offline
Đã tốn tiền

Trươc hết phải nói rằng mình gần như đã mất căn bản, về thì, về cách dùng cụm từ này kia vì thời gian rời ghế nhà trường đã là hơn 7 năm. hồi còn đi học do có học thêm gia sư nên môn tiếng Anh mình thuộc hàng khá, nhưng nó chỉ giúp ích cho mình trong những bài kiểm tra cuối kỳ, và khả năng đọc hentai, à nhầm, manga tiếng Anh tất cả chỉ có vậy.

yo. một ng gần như mất căn bản sau thời gian dài như mình lại đang đi làm, buổi tối thì hay đi chơi, như bạn thấy, thời gian của mình thường ko rảnh nhiều, vậy mình học tiếng Anh như thế nào?
dưới đây là cách học của mình:
note: mình ko giỏi, topic dành cho các bạn dở, bạn nào giỏi xin góp ý cho a/e, đừng nên abc xyz mà hãy chia sẻ cho mọi ng làm thế nào bạn giỏi?bạn sẽ nhận của mình và các bạn khác một cái cúi đầu hoặc có thể là một can dầu

Quote:
- Buổi sáng:
khi đi làm mình nghe 1-2 chap của một cuốn Oxford bookworms (mình sẽ viết tắt là Ob), thường là nghe đi nghe lại 1chap. trong khi nghe thì mình thường lặp lại thành tiếng. và khi nghe mình cố gắng ko dịch nghĩa từng từ, mình thường đoán ý nghĩa một cách tổng quát, nhớ vị trí của từ mình không hiểu nghĩa.

- Khi đi làm (hoặc chơi): mình tìm hiểu về cách gọi những đồ vật, hiện tượng...xung quanh mình bằng tiếng Anh (việc này nói thế thôi chứ mình ko thường xuyên làm, thực tế công việc và cuộc sống cuốn bạn đi, bạn sẽ ít khi nào để ý đến việc "cái đó" tiếng anh "là gì", nhưng mình vẫn viết ra đây, vì đó là một cách làm đúng để bổ sung vốn từ vựng cho bạn)

- Khi đi làm về: mình nghe lại chap lúc sáng, có thể là sẽ nghe chap tiếp theo nếu cảm thấy chap lúc sáng nghe đã hiểu rõ rồi. mình sẽ viết một bài riêng về kinh nghiệm khi nghe sau. tất nhiên, mình lại tiếp tục lảm nhảm lặp lại theo người đọc chưa biết tác dụng đến đâu, nhưng mình tự thấy khi chém tiếng Anh thì mình biểu cảm hơn hẳn, giống người đọc của Ob vậy.

- Trước khi đi ngủ: lúc này mình nghe lại 1 lần nữa chapter ban ngày, nhưng mình sẽ vừa đọc sách vừa nghe, lúc này chắc chắn mình sẽ phát hiện ra mình nghe nhầm khá nhiều, đồng thời mình thấy được từ mà mình ko hiểu nghĩa. Mình sẽ viết từ đó ra, sau đó tra từ điển (Anh-Anh) để hiểu nghĩa. khi tra từ điển, càng lâu, mình càng nhớ từ đó. coi như là một cách học từ.

đôi khi buổi tối đi chơi về mệt, lười học, mình xem phim Eng, ko sub. hoặc ít nhất là sub Eng, ko có phim j xem thì mình coi Tv, chanel Nation geographic ấy, có nhiều ctrinh rất bình dân, từ ngữ gần gũi, ko thì xem HBO cũng đc nhưng lựa phim nào cũ cũ xem rồi mà xem, khi đó sẽ tập trung vào cách nói chuyện, cách dùng từ hơn là nội dung của phim..

Mình đang xem bộ truyện Kingdom, hay vãi ra, trên mangafox ý, bằng tiếng anh, chỗ hiểu chỗ ko, kệ cứ xem tới tới.

đó là một ngày (liên quan Eng) của mình. thím nào thấy hợp lý thì thử làm theo mình xem có cải thiện đc j nhiều ko.
mình vẫn còn may mắn là cty cho đi học (tại cty đối tác vào các tối 2-4-6) học ở đây là yếu tố phụ, chủ yếu là free talk với 1 Mr. người Mỹ để tăng lv. nói và nghe mình tự thấy mình nói sai nhiều, vốn từ ít, nhưng dù sao cũng khá hơn rất rất nhiều. Điều đó chứng tỏ tầm quan trọng của môi trường và điều kiện nói & nghe của bạn.

như vậy mình có thể rút ra 5 tips dành cho các bạn như sau:
Quote:
1/ nghe audio book nhiều đi, bạn nào giỏi hơn tí nghe VOA nhé. bạn nào giỏi giỏi hơn nghe BBC
2/ Cố gắng tìm thêm new word từ những thứ xung quanh bạn. dành thời gian học ngữa pháp cho việc tìm từ vựng, đừng học ngữ pháp, quên nó đi
3/ Giải trí bằng những thứ có nhiều tiếng Anh. vd Thay vì xem ﹾﹾﹾﹾﹾ.com (đối với mình trang này cực kỳ bullshit toàn thành phần: cho em lên trang chủ tí, dù ảnh ọt có chọt lét cũng ko thấy buồn cười.., điều mà 9gag.com ko bao giờ có) hãy xem 9gag, bạn sẽ biết đc thêm cách dùng từ hiện đại. sô ry tn ﹾﹾﹾﹾﹾ nào nằm vùng, hãy vì sự nghiệp học tập mà đừng gạch đá mình nhé
4/ hãy tìm cách để nói tiếng Anh nhiều hơn, bạn hãy tưởng tượng học tiếng anh như luyện võ công, bạn luyện cho đã, ko mang đi xài, để lâu sẽ sình bụng bộc phát mà chết. ý là mài dao ko chém thì cùn mẹ mất ấy, hãy kiếm chỗ mà xả, nói sai, nói ngu cũng cứ xả...cái dốt của người VN là việc dấu dốt, đừng ngại, phải nói ra, bạn mới biết bạn sai cái gì.
5/ nếu bạn đọc đến đây có nghĩa là bạn thực sự nghiêm túc trong việc học Eng, mình nói nốt cái lý thuyết muôn thủa nhưng chính xác cực kỳ: nghe - nói - đọc - viết chứ éo phải vừa đọc vừa nghe, hay viết rồi đọc nghe blah blah...vâng, nghe, rồi nói (lảm nhảm một mình cũng tính luôn), đọc chán rồi mới viết, thậm chí ko càn viết cũng đc, việc tập viết ko giúp bạn nhiều vào thời điểm bạn quan tâm đến topic này. nhớ nhé.
một số thứ có thể cần thiết cho bạn
Quote:
- một thiết bị phát audio (có thể chính là cái sờ mát phôn của bạn)
- một vài bộ sách audio phù hợp với Lv (tất nhiên có file pdf đính kèm)
- một cuốn sách English để tự học
- một cuốn sổ nhỏ để ghi chú
- một cuốn từ điển để tra từ
về sách audio, sổ tay và smartphone bạn tự lo đc nhé.
còn cuốn sách để tự học? mình biết các bạn vào tôpic này của mình phần đông là mất căn bản và phương hướng, hãy bắt đầu bằng cuốn này nhé:
hoặc cuốn này:

từ điển mình dùng cuốn này: Oxford learner's pocket dictionary

bạn nào có ý đinh học thì gáng quýt tâm nhoé
mình đi ngủ đây, nice weekend mọi người ơi.

Last edited by kinhvan69; 21-02-2014 at 23:39.
Reply With Quote
Old 22-02-2014, 06:08
xachxo_vacxi's Avatar
xachxo_vacxi xachxo_vacxi is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by kinhvan69 View Post
học như trẻ con đi bạn., liên tưởng, tượng hình... đừng máy móc quá. đầu tiên học cách đọc, nhớ cách đọc trc, sau đó mới học cách viết sau .

mà nếu còn đi học thì ko biết phải làm sao luôn, lúc trước đi học thấy mấy đứa ko có khả năng nhớ từ mới bọnnó toàn chép 50 lần/ từ, tự nhiên nhớ
thế thì em không có tiền mua vở đâu
Old 22-02-2014, 12:00
ClonE 0.4 ClonE 0.4 is offline
Junior Member

up up cho thớt bổ each
Reply With Quote
Old 22-02-2014, 12:24
mylove01071995_v2 mylove01071995_v2 is offline
K.I.A

đánh dấu, học dần, thanks thớt
làm gì có tiền mà mua sách rồi

Last edited by mylove01071995_v2; 22-02-2014 at 12:39.
Reply With Quote
Old 22-02-2014, 12:48
bachbon's Avatar
bachbon bachbon is offline
Đã tốn tiền

đánh dấu thớt
Quote:
Originally Posted by bgirl.pinpong View Post
Bgirl luôn hả? Thix thì chiều thôi. Đây chơi style move :sogood: :gach::gach::gach::gach:
Quote:
Originally Posted by zolek9xx View Post
Chơi ko cậu? Mình Bgay , sở trường thông @ss và weitei style :sogood::sogood:
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules