Thread Tools
Old 06-02-2013, 01:20
DrayTek's Avatar
DrayTek DrayTek is offline
Senior Member
Re: [ Thảo luận ] - [ Hỏi đáp ] Dùng mạng an toàn tại công ty, tránh con mắt rình trộm pass, mail....

Có ai từng nghĩ đến cách này chưa ta: Phải thoả các điều kiện sau đảm bảo các bạn an toàn dù đang ở đâu dùng mạng gì
1. Nhà có ADSL hoặc cáp quang
2. Nhà có một modem DrayTek hỗ trợ VPN Server
3. Mạng CTY không Filter (cấm) VPN ~ Cái này nói ở đây các thím IT đọc xong về block lại không cho VPN liền nè :(
4. Khi ở CTY trước khi muốn làm chuyện mờ ám thì VPN host-to-LAN về nhà trước và nhớ chọn tùy chọn "Use default gateway on remote network"

Khi đó tất cả các gói tin từ máy tính bạn gửi ra đều được mã hóa và quan trọng nhất là nó được gửi đi trong một đường hầm VPN (VPN tunnel) xuyên qua hệ thống mạng của CTY bạn đi thẳng đến gateway ở nhà bạn (DrayTek ở nhà bạn); Tại đây gói tin mới được giải mã và đi tiếp ra internet. Chính vì thế dù cho CTY bạn trang bị thiết bị khủng đến đâu cũng khó (Mình không muốn nói chử không ở đây vì không dám chắc 100%, nhưng 90% thì được / Có thể thiết bị của cấp quốc gia thì mai ra) mà giải mã được các giao thức SSL hay IPSec với 3DES/MD5

Gói ICMP chưa được mã hóa (Chưa VPN host-to-LAN về DrayTek)

So sánh đường đi gói tin khi chưa VPN vs đã VPN với tùy chọn remote gateway

VPN PPTP - Gói tin được mã hóa

VPN L2TP over IPSec - Gói tin được mã hóa

SSL VPN - Gói tin được mã hóa

Tất nhiên nếu IT tại CTY bạn sử dụng firewall để chặn giao thức VPN từ "trong ra ngoài" thì potay . Nhưng mình muốn chia sẽ vì ứng dụng của nó còn giúp bạn bảo mật tài khoảng ngân hàng,....khi sử dụng Internet công cộng. Hãy VPN trước sẽ an toàn cho bạn hơn

Last edited by DrayTek; 06-02-2013 at 01:23.
Reply With Quote
Old 06-02-2013, 17:58
blueice's Avatar
blueice blueice is offline
Senior Member
Re: [ Thảo luận ] - [ Hỏi đáp ] Dùng mạng an toàn tại công ty, tránh con mắt rình trộm pass, mail....

Người nào ko rành thì dùng tor cho đơn giản.
Old 07-02-2013, 22:27
Tran Dan Sinh's Avatar
Tran Dan Sinh Tran Dan Sinh is offline
Senior Member

bạn draytek đang quảng cáo tính ưu việt của Draytek à ? O.o
Old 07-02-2013, 22:58
DrayTek's Avatar
DrayTek DrayTek is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Tran Dan Sinh View Post
bạn draytek đang quảng cáo tính ưu việt của Draytek à ? O.o
ý bạn thớt là sao? Bạn lập thớt ra kêu gọi mọi người thảo luận và chia sẽ. Những cái ở trên hoàn toàn có thể dễ dàng qua mặt các thiết bị ghi log như vậy có chổ nào không đúng chủ đề!? Thớt của Bro, nếu Bro confirm 1 lần nữa bài viết bên trên là vô ích - chỉ để quảng cáo thì mình xóa ngay lập tức
Reply With Quote
Old 08-02-2013, 14:23
Tran Dan Sinh's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by DrayTek View Post
ý bạn thớt là sao? Bạn lập thớt ra kêu gọi mọi người thảo luận và chia sẽ. Những cái ở trên hoàn toàn có thể dễ dàng qua mặt các thiết bị ghi log như vậy có chổ nào không đúng chủ đề!? Thớt của Bro, nếu Bro confirm 1 lần nữa bài viết bên trên là vô ích - chỉ để quảng cáo thì mình xóa ngay lập tức
à ko ko đừng hiểu lầm
bài của bạn rất hay nhưng vì tên nick cộng thêm chỉ đích danh sản phẩm, dẫn nguồn sang trang chủ sản phẩm nên
để mình cập nhật bài của bạn lên post 1

Last edited by Tran Dan Sinh; 08-02-2013 at 14:34.
Reply With Quote
Old 12-02-2013, 23:42
Mot.ban.GAY.giau.ten Mot.ban.GAY.giau.ten is offline
K.I.A

Cái topic này hay đó, Cơ mà đã mã hóa thì nó đọc kiểu gì nhỉ
Reply With Quote
Old 13-02-2013, 11:03
Tran Dan Sinh's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Mot.ban.GAY.giau.ten View Post
Cái topic này hay đó, Cơ mà đã mã hóa thì nó đọc kiểu gì nhỉ
muốn đọc thì phải giải mã, còn giải mã dc hay không thì lại là chuyện khác
Old 14-02-2013, 20:38
viet_vip viet_vip is offline
Junior Member

Thứ nhất, dùng máy ở cơ quan cũng k khác gì dùng máy ở quán net, máy tính của họ thì họ có quyền theo dõi mình, vì thế thực hiện các giao dịch tiền nong hoặc đăng nhập các tài khoản cá nhân quan trọng là 1 việc làm khá là liều lĩnh. Mình vẫn nghĩ tốt nhất ở cơ quan mình thì đọc báo lướt web là chính thôi. Vả lại cũng tùy công ty thôi, để thử nghiệm 1 cách đơn giản thì bác có thể bật regedit và task manager lên và theo dõi xem có chương trình gì lạ k, nếu task manager và regedit bị khóa thì khả năng rất cao là họ cài chương trình quản lý => k nên đăng nhập fb, yahoo hoặc giao dịch cá nhân. Nếu bị quản lý thật thì bác có thể nghĩ đến phương án sử dụng máy ảo xem.

Và thứ hai, đừng có nói cái kiểu này:
Quote:
Originally Posted by Tran Dan Sinh View Post
Có lập một thớt bên vn-zoom rồi nhưng bên đó gà quá nên kêu qua đây hỏi đáp, thảo luận cao nhân.
Diễn đàn nào cũng có người giỏi người kém, có thể bác k may khi lập topic bên đó toàn gà mờ vào tư vấn, đừng có vội đánh giá 1 cái forum lớn như vn-zoom chỉ qua 1 topic. Mình nghĩ riêng về cntt thì vn-zoom mạnh nhất nhì Việt Nam. Bản thân mình cũng hoạt động chủ yếu bên vn-zoom
Reply With Quote
Old 14-02-2013, 21:42
skyfall skyfall is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by viet_vip View Post
Diễn đàn nào cũng có người giỏi người kém, có thể bác k may khi lập topic bên đó toàn gà mờ vào tư vấn, đừng có vội đánh giá 1 cái forum lớn như vn-zoom chỉ qua 1 topic. Mình nghĩ riêng về cntt thì vn-zoom mạnh nhất nhì Việt Nam. Bản thân mình cũng hoạt động chủ yếu bên vn-zoom
bãi rác công nghệ vào đấy khéo tụt cả iq

.
.
Reply With Quote
Old 14-02-2013, 23:21
viet_vip viet_vip is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by skyfall View Post
bãi rác công nghệ vào đấy khéo tụt cả iq
Chắc bác gặp pải hội gà con ở bên vn-zoom . Công nhận hội gà con bên đó hầu như là vào quảng cáo linh tinh hoặc reg nick vào để xin share acc . Nhưng mà cũng có nhiều cao thủ mà, chắc bác chưa dc gặp thui
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules