Thread Tools
Old 23-01-2013, 09:07
it.thuongnguyen's Avatar
it.thuongnguyen it.thuongnguyen is offline
Đã tốn tiền
Re: [ Thảo luận ] - [ Hỏi đáp ] Dùng mạng an toàn tại công ty, tránh con mắt rình trộm pass, mail....

Quote:
Originally Posted by Mr.Phuong Nam View Post
Kinh nghiệm của mình là xóa cookie sau khi làm việc và đặt pass cho máy tính. Còn chát YH mà không bị theo dõi chỉ có cách là chat trên web. Các phần mềm chỉ theo dõi được nội dung chat của phần mềm YH Msg thôi.
Bác qua bên em em cho bác chat trên WEB xong em in cho bác cái nội dung nhé !
Old 23-01-2013, 09:17
immrhy's Avatar
immrhy immrhy is offline
Member
Re: [ Thảo luận ] - [ Hỏi đáp ] Dùng mạng an toàn tại công ty, tránh con mắt rình trộm pass, mail....

Quote:
Originally Posted by kebohanhtrongdem View Post
Vào đọc mới thấy tình hình căng thẳng, em down phim bằng tor tại cơ quan, thế có bị phát hiện mình down film gì, từ đâu và dung lượng bao nhiêu không các thím
trình độ IT cùi bắp cũng biết bác ở máy nào, đang sử dụng băng thông bao nhiêu nhé
Dù gái đẹp nhường nào
Quote:
Originally Posted by Quang Kor View Post
Đông Phương thắng chắc rồi... Không Trym thắng Hữu Trym... :shame:
Reply With Quote
Old 23-01-2013, 09:39
it.thuongnguyen's Avatar
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by immrhy View Post
trình độ IT cùi bắp cũng biết bác ở máy nào, đang sử dụng băng thông bao nhiêu nhé
Không chính xác nhé, phụ thuộc vào thiết bị khá nhiều bác ạ.

Em liệt kê cái em đang dùng cho các bác hình dung làm sao mà IT lại biết các bác làm gì:

Quản lý băng thông: ipoque PRX-2-G

Firewall: Em dùng Fortinet 310B

Web Filtering Proxy - SafeSquid

Đang mơ con barracuda

Chừng đó thứ được update hàng ngày, muốn vượt qua nó cũng không phải dễ, nếu vượt qua lại report cho hãng thế nào chẳng có update.

Last edited by it.thuongnguyen; 23-01-2013 at 09:41.
Reply With Quote
Old 23-01-2013, 09:42
Island Citizen Island Citizen is offline
K.I.A

Thì tùy chính sách từng cty mà có thể áp dụng phần cứng, phần mềm monitor đều có thể được hết. Tất nhiên là chẳng IT nào muốn làm gắt quá khiến mọi người ko ưa miễn sao đừng làm ảnh hưởng đến người khác là dc.
Reply With Quote
Old 23-01-2013, 10:17
dongkjsot dongkjsot is offline
K.I.A

cách 1 đi thớt
ubuntu nhận ngon Dcom, chẳng cần driver ngoài đâu
Reply With Quote
Old 23-01-2013, 10:23
genius1 genius1 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Tran Dan Sinh View Post
cha nội nàythuốc tránh thai không hiệu quả 100 % thì khỏi xài nữa àcái Tor rất an tiàn nhưng gặp quản trị có trình thì cũng " Đai Đí " thôi

chắc cũng chỉ có nc này mới dc. mà vậy thì cũng tốn tiền 3 G nhỉ ?

tụi mình cũng cần phải nâng cao trình lên mới dc

ơ cha này nếu vậy tui móc cái DT ra lên mạng cho nhanh
làm công ty mà ra vô xách theo lap phiền lắm nha cha nội này
3G xài Viettel gói Max rồi hack băng thông thì lo gì. Với cả thực ra lo là lo vụ khác. Vào công ty làm còn đâu thời gian xem ếch. Chủ yếu là thư từ với bên ngoài bị đọc trộm là rất tù tội. Nhỡ mồm nói xấu. Bình thường k sao. Đến lúc giảm biên chế thì xác cmn định. Cái tor thực chất là an toàn nhất có thể. Nhưng nghĩ kĩ lại, dù sao cái modem nó cũng là cổng ra duy nhất. Mã hóa gì thì nó cũng có để mở. Tất nhiên cái cơ chế Tor nó khác nhưng mà nếu nhận hết được gói tin. Kiểu gì cũng có cách giải mã. Thôi, dùng đt. Khi nào check mail với chat thì chat qua sim. thế là lành lặn nhất. Mua mấy cái smartphone rẻ rẻ. Nó hỗ trợ chế độ phát sóng wifi chắc là được.
Reply With Quote
Old 23-01-2013, 10:25
genius1 genius1 is offline
Senior Member

à, bổ sung cho thread là trong cái usb 3G có mục Linux mà. Cài được trên ubuntu đó. Ubuntu thì down bản cài về. Nó cho chạy trên usb ngay mà. Chả cần cài gì luôn. Vào mạng, xem file pdf hoặc doc là được luôn.
Reply With Quote
Old 23-01-2013, 11:09
688688 688688 is offline
K.I.A

Có cách này. Mình hay dùng. Bạn đầu tư một con usb 3G. đương nhiên đăng kí gói trọn gói rồi. Sau đó kết nối với máy tính. Vẫn cứ cắm dây mạng như bình thường. Nhưng mở Network sharing center lên. Chọn Change adapter Setting rồi sau đó chọn Disable cái Local Network gì đó. Đại loại dis hết. Để lại mỗi cái Viettel thôi. Còn khi nào dùng cái gì k bí mật thì disable hoặc đơn giản hơn là chọn disconnect ở cái quản lý Dcom rồi enable cái của công ty lên. Như vậy là tốt nhất.
Có cái này bởi vì đôi khi, mình k hề muốn bị đọc trộm email gì cả. Nhất ở một số công ty, làm bên sale, hay được hoa hồng lắm. Họ gửi email thông báo mình. Mình nhận là chuyện đương nhiên ai cũng biết cả. Cơ mà, để công ty biết thì rất không hay. Tốt nhất nên bí mât. Còn dùng mạng riêng rồi thì cũng phải biết Ctrl+Shift+N nếu k phải máy mình.
Reply With Quote
Old 23-01-2013, 11:55
it.thuongnguyen's Avatar
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by genius1 View Post
à, bổ sung cho thread là trong cái usb 3G có mục Linux mà. Cài được trên ubuntu đó. Ubuntu thì down bản cài về. Nó cho chạy trên usb ngay mà. Chả cần cài gì luôn. Vào mạng, xem file pdf hoặc doc là được luôn.
Quote:
Originally Posted by 688688 View Post
Có cách này. Mình hay dùng. Bạn đầu tư một con usb 3G. đương nhiên đăng kí gói trọn gói rồi. Sau đó kết nối với máy tính. Vẫn cứ cắm dây mạng như bình thường. Nhưng mở Network sharing center lên. Chọn Change adapter Setting rồi sau đó chọn Disable cái Local Network gì đó. Đại loại dis hết. Để lại mỗi cái Viettel thôi. Còn khi nào dùng cái gì k bí mật thì disable hoặc đơn giản hơn là chọn disconnect ở cái quản lý Dcom rồi enable cái của công ty lên. Như vậy là tốt nhất.
Có cái này bởi vì đôi khi, mình k hề muốn bị đọc trộm email gì cả. Nhất ở một số công ty, làm bên sale, hay được hoa hồng lắm. Họ gửi email thông báo mình. Mình nhận là chuyện đương nhiên ai cũng biết cả. Cơ mà, để công ty biết thì rất không hay. Tốt nhất nên bí mât. Còn dùng mạng riêng rồi thì cũng phải biết Ctrl+Shift+N nếu k phải máy mình.
Bên mình làm thế này các bác nghĩ tiếp chiêu nào để vượt qua nhé

1. PC không có DVD

2. USB vẫn bình thường lúc boot (quan trọng là không biết làm làm sao cho nó disable) còn vào windows thì tịt nhé.

3. User thường không được cài bất cứ chương trình gì trên PC cả, User bình thường cũng không cho phép thay đổi tất cả các thông số network.

4. Tất cả các User + PC được quản lý bằng Domain Controller không login vào thì coi như không có cái gì mà dùng.

5. Chỉ cho phép những User hay PC được chứng thực mới truy xuất được đến phần inside của công ty. Phần này cho phép quản lý toàn bộ công việc của mình.

Bên mình bị vài trường hợp nhân viên cung cấp thông tin nội bộ ra ngoài nên phải chi tiền cho những thứ mình đã nói ở trên. Không hề rẻ ... hi hi, vả lại cũng vì những thứ thế này làm em cứ phải em yêu khoa học suốt. Cũng chả thích thú gì việc cứ suốt ngày nghiên cứu "làm thế nào để không dùng được cái này cái kia, cấm cái này cái kia" quan trọng là ý thức người dùng thôi ạ.
Old 23-01-2013, 12:01
Tran Dan Sinh's Avatar
Tran Dan Sinh Tran Dan Sinh is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by it.thuongnguyen View Post

Có rất nhiều cách để monitor hệ thống, phần mềm thì mình ít dùng chủ yếu là con Web Filtering và Firewall

Xem trực tiếp thì phải dùng cái khác, nhưng ghi lại History là chắc chắn được !

Máy chủ hay firewall do mình quản lý mà ! he he không có cách nào trừ khi không dùng

Bình thường nhé.

Mình ví dụ cho nó dễ hình dung thế này: Nhà bạn có 1 cái cổng, ngoài cổng gắn vô số các thiết bị an ninh. Vậy ai đi qua làm gì bạn có biết không ? Đối với hệ thống IT cũng vậy, bạn truy cập internet đều phải đi qua Firewall của công ty. Trong trường hợp bạn dùng laptop + 3G 1 mình một bóng, chẳng liên quan gì đến mạng công ty thì IT không làm gì được.

Câu chuyện này là câu chuyện trường kỳ kháng chiến rùi, IT ra sức chặn, các đồng chí tìm cách vượt rào. Như đa phần là IT thắng he he

Nói thật chứ chuyện này nhiều lúc cũng vui lắm.

Bên em quy định rất rõ, thông báo bằng văn bản hẳn hoi. Tất cả những thông tin đều bị theo dõi và ghi lại.

Nhưng thực ra IT cũng chẳng có thời gian mà ngồi coi log file đâu bác, bác cứ hình dung công ty em khoảng 400 client + Một mớ client mobile access nữa thì xem mờ mắt. Trừ có những trường hợp đặc biệt phải search bác ạ.

Chết cha trong giờ làm ngồi hóng VOZ thế này, hix hix xếp biết thì chế em

Em làm IT đây, nói chung em đưa ra chính sách cũng thông thoáng lắm nhưng các bác phải hiểu cho IT bọn em. Sử dụng tài nguyên công ty có ý thức 1 tí chẳng ai làm khó nhau làm gì đâu.

Em ví dụ như có bác cứ sáng lên công ta là cắm download liên tục, không những chơi IDM mà còn torent nữa cơ, em nói là anh down gì down lập cho nó cái lịch down từ 9h đêm đến sáng thôi. Mai lên copy về xem, nói vài lần vẫn thế em Block luôn + Limit băng thông, down ì ạch cứ và chục KB/s tự nhiên chán.

Có bác thì xem phim, lướt web, làm việc riêng thì thản nhiên như chỗ không người, ngồi xem xxx lại còn khoe, em cũng cho đi luôn gửi cho cái email cảnh báo nhắc nhở là xem thì quay cái màn hình vào trong, la nhỏ nhỏ thôi thế mà có nghe đâu. Nói hoài bảo mình là em cứ khó tính để anh xem chút, mạng công ty chứ có phải mạng của em đâu lo làm gì. Sau khi nhận được vô số phàn nàn của các nhân viên khác về hành động này, em làm luôn cái screen capture video hẳn hoi + khoảng chục tờ report về các website như liên xô chống mỹ, send cho xếp và cc cho đồng chí đó để biết. Chẳng biết xếp xử lý thế nào nhưng giờ monitor mãi chẳng thấy nữa, hay chơi chiêu với mình ... he he

Dạ thưa các bác là mạng công ty nhưng mà những người như chúng em được trả tiền để quản lý nó, trong đó có việc monitor ạ. Mong các bác thông cảm cũng như là tạo điều kiện để tất cả những anh em làm IT hoàn thành công việc của mình.
Thx bồ. ai cũng có nỗi khổ cả

Quote:
Originally Posted by immrhy View Post
Quote:
Originally Posted by it.thuongnguyen View Post
Không chính xác nhé, phụ thuộc vào thiết bị khá nhiều bác ạ.

Em liệt kê cái em đang dùng cho các bác hình dung làm sao mà IT lại biết các bác làm gì:

Quản lý băng thông: ipoque PRX-2-G

Firewall: Em dùng Fortinet 310B

Web Filtering Proxy - SafeSquid

Đang mơ con barracuda

Chừng đó thứ được update hàng ngày, muốn vượt qua nó cũng không phải dễ, nếu vượt qua lại report cho hãng thế nào chẳng có update.
Quote:
Originally Posted by dongkjsot View Post
cách 1 đi thớt
ubuntu nhận ngon Dcom, chẳng cần driver ngoài đâu
nhiều bạn cũng nói thế, nhưng cái dcom tui thuộc dạng E1550, con này ko tự nhận driver, hì hục 15 phút mới cài dc đó

Quote:
3G xài Viettel gói Max rồi hack băng thông thì lo gì. Với cả thực ra lo là lo vụ khác. Vào công ty làm còn đâu thời gian xem ếch. Chủ yếu là thư từ với bên ngoài bị đọc trộm là rất tù tội. Nhỡ mồm nói xấu. Bình thường k sao. Đến lúc giảm biên chế thì xác cmn định. Cái tor thực chất là an toàn nhất có thể. Nhưng nghĩ kĩ lại, dù sao cái modem nó cũng là cổng ra duy nhất. Mã hóa gì thì nó cũng có để mở. Tất nhiên cái cơ chế Tor nó khác nhưng mà nếu nhận hết được gói tin. Kiểu gì cũng có cách giải mã. Thôi, dùng đt. Khi nào check mail với chat thì chat qua sim. thế là lành lặn nhất. Mua mấy cái smartphone rẻ rẻ. Nó hỗ trợ chế độ phát sóng wifi chắc là được.
tui đang dùng smartphone mànhưng mà xài dt cũng bất tiện lắm, bấm ko có đã như bàn phím máy tính, cho nên tui vẫn thích xài máy tính hơn, mà cứ bị dòm hoài

Quote:
uh, có lẽ chạy boot từ ubuntu usb, rồi chạy tor, dùng 3g, rút dây mạng ra. cũng đành vậy thôi

Quote:
Originally Posted by 688688 View Post
thx. cách này của bồ tiện hơn cách tui vì khỏi phải cài hdh mới.nhưng tui vẫn ko thấy an toàn khi xài trên hdh cũ, chắc cũng ko sao đâu nhỉ ?

ĐÃ UPDATE TẠI POST 1 CHO CÁC BÁC TIỆN THEO DÕI

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules