Thread Tools
Old 22-01-2013, 19:01
lupin.212's Avatar
lupin.212 lupin.212 is offline
Senior Member
Re: [ Thảo luận ] - [ Hỏi đáp ] Dùng mạng an toàn tại công ty, tránh con mắt rình trộm pass, mail....

Quote:
Originally Posted by kebohanhtrongdem View Post
Chrome có trình duyệt ẩn, dùng nó có bị theo dõi không hả các bác ?
Họ ko theo dõi từ máy của bạn mà theo dõi từ Router or ISA or máy chủ có chức năng Router, tất cả những j đi qua cái dây mạng của bro thì họ phải nắm đc 99%. Thông thường thì xếp chỉ đạo nhân viên nó mới phải soi mói thôi, chứ ngồi đọc IM chán lắm.
Có duy nhất 1 cách lách đó là mang lap của mình đi, xài 3G
Reply With Quote
Old 22-01-2013, 22:26
cutaoxamrong's Avatar
cutaoxamrong cutaoxamrong is offline
Senior Member
Re: [ Thảo luận ] - [ Hỏi đáp ] Dùng mạng an toàn tại công ty, tránh con mắt rình trộm pass, mail....

chỉ cần có trình là chơi nhau dc hết
éo cần phải dùng router làm gì

mấy thằng hack nó dùng wifi chung ròi nó hack máy chủ đấy
quay đầu là bờ___ ai ngờ là biễn
Reply With Quote
Old 22-01-2013, 23:00
genius1 genius1 is offline
Senior Member

tưởng skype an toàn rồi mà hóa ra vẫn chưa đủ. Vậy cái Tor browser thì sao? cái đó có bị xem trộm được k? Cái đó đặt ra để chống bị xem trộm mà còn k được nữa thì thôi, khỏi vào mạng
Reply With Quote
Old 22-01-2013, 23:08
genius1 genius1 is offline
Senior Member

thôi xong, mai mua ngay cái 3G về dùng thôi
Reply With Quote
Old 23-01-2013, 00:04
Tran Dan Sinh's Avatar
Tran Dan Sinh Tran Dan Sinh is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by genius1 View Post
tưởng skype an toàn rồi mà hóa ra vẫn chưa đủ. Vậy cái Tor browser thì sao? cái đó có bị xem trộm được k? Cái đó đặt ra để chống bị xem trộm mà còn k được nữa thì thôi, khỏi vào mạng
cha nội nàythuốc tránh thai không hiệu quả 100 % thì khỏi xài nữa àcái Tor rất an tiàn nhưng gặp quản trị có trình thì cũng " Đai Đí " thôi

Quote:
Originally Posted by genius1 View Post
thôi xong, mai mua ngay cái 3G về dùng thôi
chắc cũng chỉ có nc này mới dc. mà vậy thì cũng tốn tiền 3 G nhỉ ?

Quote:
Originally Posted by cutaoxamrong View Post
chỉ cần có trình là chơi nhau dc hết
éo cần phải dùng router làm gì

mấy thằng hack nó dùng wifi chung ròi nó hack máy chủ đấy
tụi mình cũng cần phải nâng cao trình lên mới dc

Quote:
Originally Posted by lupin.212 View Post
Có duy nhất 1 cách lách đó là mang lap của mình đi, xài 3G
ơ cha này nếu vậy tui móc cái DT ra lên mạng cho nhanh
làm công ty mà ra vô xách theo lap phiền lắm nha cha nội này
Old 23-01-2013, 00:20
Mr.Phuong Nam Mr.Phuong Nam is offline
Member

Kinh nghiệm của mình là xóa cookie sau khi làm việc và đặt pass cho máy tính. Còn chát YH mà không bị theo dõi chỉ có cách là chat trên web. Các phần mềm chỉ theo dõi được nội dung chat của phần mềm YH Msg thôi.
Old 23-01-2013, 00:25
Tran Dan Sinh's Avatar
Tran Dan Sinh Tran Dan Sinh is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Mr.Phuong Nam View Post
Kinh nghiệm của mình là xóa cookie sau khi làm việc và đặt pass cho máy tính. Còn chát YH mà không bị theo dõi chỉ có cách là chat trên web. Các phần mềm chỉ theo dõi được nội dung chat của phần mềm YH Msg thôi.
máy công ở có pass sẵn rồi, mà bác đọc post 1 chưa, các chuyên gia giải thích kỹ rồi
bác mà cứ ỷ y làm vậy thì có ngày
coi post 1 đi nha
Old 23-01-2013, 00:25
moophat's Avatar
moophat moophat is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by immrhy View Post
IT đây cơ mà công ty tư nhân thôi, bác cứ thoải mái đi, chẳng ai rỗi hơi đi theo dõi bác đâu. IT cũng làm việc riêng trong giờ thời gian đâu mà theo dõi nữa. Chỉ cần bác chú ý không down torent trong giờ, có down thì giới hạn băng thông thôi, lần trước có mấy ông down tor làm sập cả mạng của cty. Bật lại modem các bố lại down tiếp, người ta biết hết ai làm nhưng chả buồn nói. Nói nhẹ cho các ông tự giác thôi. Lúc lướt web, fb hay xem phim thì chú ý để ý cửa giùm, quay màn hình vào chỗ khuất khuất ấy. Có ông sếp vào đứng sau lưng rồi còn éo biết. Lúc đấy lại cái thằng IT ăn hành, tội không giám sát để nv làm việc riêng, lướt web trong giờ. Lúc đấy sếp bắt giám sát chặt thì lại kêu. Nói chung là cũng tùy ý thức của bác thôi, chứ ai mà chả thế, cùng làm công ăn lương cả mà.
Ban đầu em cũng nghĩ như bác, cơ mà đọc lại kĩ mô tả thì thớt làm nhà nước - lại gặp sếp đàn bàn nên cũng không hẳn là không có đâu. Thôi cứ để bàn luận tiếp nhỡ đâu lại hóng đc cái gì đấy hay
Reply With Quote
Old 23-01-2013, 02:01
underwater's Avatar
underwater underwater is offline
Senior Member

cũng khó lắm,các bác mà làm thế thì lại khổ máy anh IT trong công ty,tốt nhất là lướt fb ít thôi kết hợp với cả đt nữa
Old 23-01-2013, 09:04
it.thuongnguyen's Avatar
it.thuongnguyen it.thuongnguyen is offline
Đã tốn tiền

[quote=Tran Dan Sinh;55042098]

Vậy tui muốn thao luận chuyện này với mấy anh em hay klàm việc riêng trên công ty như mấy cái này :
Quote:
Originally Posted by Tran Dan Sinh View Post
1. Không biết các bạn IT hay dùng những phần mêm gì để kiểm soát vậy mấy ông ?
Có rất nhiều cách để monitor hệ thống, phần mềm thì mình ít dùng chủ yếu là con Web Filtering và Firewall

Quote:
2 . Cái phần mềm gì đó có thể ghi lại hístory lướt web, hay ghi lại password, cũng như xem trực tiếp màn hình nhân viên mà họ không hay biết hay không ?
Xem trực tiếp thì phải dùng cái khác, nhưng ghi lại History là chắc chắn được !

Quote:
3. Trong trường hợp xóa sạch lịch sử người dùng ( lịch sử mở , tạo, xóa tài liệu, web, pass, này nọ ) thì có cách nào xóa trên máy chủ hay không ?
Máy chủ hay firewall do mình quản lý mà ! he he không có cách nào trừ khi không dùng

Quote:
4. Nếu như không bật máy tính thông thường mà boot bằng CD ( hay DVD ) thì còn dùng dc mạng công ty hay không và có thể nâng cao bảo mật hay không ? Hay có thể tạo môi trường ảo ( môi trường cách ly ) mà sẻrver không thể kiểm soát hay không ?
Bình thường nhé.

Mình ví dụ cho nó dễ hình dung thế này: Nhà bạn có 1 cái cổng, ngoài cổng gắn vô số các thiết bị an ninh. Vậy ai đi qua làm gì bạn có biết không ? Đối với hệ thống IT cũng vậy, bạn truy cập internet đều phải đi qua Firewall của công ty. Trong trường hợp bạn dùng laptop + 3G 1 mình một bóng, chẳng liên quan gì đến mạng công ty thì IT không làm gì được.

Câu chuyện này là câu chuyện trường kỳ kháng chiến rùi, IT ra sức chặn, các đồng chí tìm cách vượt rào. Như đa phần là IT thắng he he

Nói thật chứ chuyện này nhiều lúc cũng vui lắm.

Bên em quy định rất rõ, thông báo bằng văn bản hẳn hoi. Tất cả những thông tin đều bị theo dõi và ghi lại.

Nhưng thực ra IT cũng chẳng có thời gian mà ngồi coi log file đâu bác, bác cứ hình dung công ty em khoảng 400 client + Một mớ client mobile access nữa thì xem mờ mắt. Trừ có những trường hợp đặc biệt phải search bác ạ.

Chết cha trong giờ làm ngồi hóng VOZ thế này, hix hix xếp biết thì chế em

Em làm IT đây, nói chung em đưa ra chính sách cũng thông thoáng lắm nhưng các bác phải hiểu cho IT bọn em. Sử dụng tài nguyên công ty có ý thức 1 tí chẳng ai làm khó nhau làm gì đâu.

Em ví dụ như có bác cứ sáng lên công ta là cắm download liên tục, không những chơi IDM mà còn torent nữa cơ, em nói là anh down gì down lập cho nó cái lịch down từ 9h đêm đến sáng thôi. Mai lên copy về xem, nói vài lần vẫn thế em Block luôn + Limit băng thông, down ì ạch cứ và chục KB/s tự nhiên chán.

Có bác thì xem phim, lướt web, làm việc riêng thì thản nhiên như chỗ không người, ngồi xem xxx lại còn khoe, em cũng cho đi luôn gửi cho cái email cảnh báo nhắc nhở là xem thì quay cái màn hình vào trong, la nhỏ nhỏ thôi thế mà có nghe đâu. Nói hoài bảo mình là em cứ khó tính để anh xem chút, mạng công ty chứ có phải mạng của em đâu lo làm gì. Sau khi nhận được vô số phàn nàn của các nhân viên khác về hành động này, em làm luôn cái screen capture video hẳn hoi + khoảng chục tờ report về các website như liên xô chống mỹ, send cho xếp và cc cho đồng chí đó để biết. Chẳng biết xếp xử lý thế nào nhưng giờ monitor mãi chẳng thấy nữa, hay chơi chiêu với mình ... he he

Dạ thưa các bác là mạng công ty nhưng mà những người như chúng em được trả tiền để quản lý nó, trong đó có việc monitor ạ. Mong các bác thông cảm cũng như là tạo điều kiện để tất cả những anh em làm IT hoàn thành công việc của mình.

Last edited by it.thuongnguyen; 23-01-2013 at 09:24.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules