Thread Tools
Old 29-01-2012, 12:44
kusanagi's Avatar
kusanagi kusanagi is offline
Senior Member
Re: Mọi tư vấn mua tai nghe - tìm kiếm lời khuyên xin vào đây...

Quote:
Originally Posted by Slmes View Post
Em muốn nhờ các bác tư vấn con Clip Zip nghe pop, newage, intrusmental, acoustic thì nên chọn tai nghe nào trong tầm từ 700k trở lại ạ?
Vote bạn Meelec M6, thể loại bạn thì cần 1 em âm trường khá, tiếng mộc chút, treble chi tiết và có bass ngon.

Quote:
Originally Posted by D.Linh9 View Post
Mình có 2 câu hỏi thế này mong các bác trả lời giúp:
1. Theo em biết thì có 3 loại tai nghe: ear bud, in ear, và headphone (loại trùm đầu, lại có 2 loại là trùm cả tai và ko trùm cả tai)
Vậy mỗi loại này có ưu, nhược điểm j? Nếu em hay xem phim trên laptop và dùng ở nhà thì dùng loại nào hợp lý hơn ( theo em là headphone trùm cả tai ), mục đích luyện nghe tiếng anh thì nên chọn in ear đúng ko ạ?

2. Mục đích xem phim thì nên chọn tai nghe có âm bass khỏe đúng ko ạ, nếu để nghe tiếng anh thì thiên về mid đúng ko ạ? Ngoài tiêu chí về âm ( bass, mid, treb ) thì còn tiêu chí nào để lựa chọn nếu muốn xem phim?
Vấn đề 1:
- Earbud thích hợp mang trong nhà, cũng linh động trong việc di chuyển. Ưu điểm thường là sẽ nghe thoáng, đeo dễ chịu, thoải mái. Nhược điểm là cách âm ko tốt, bass có thể yếu hơn các loại khác. Nói chung nếu nghe trong điều kiện yên tĩnh, trong nhà, trước khi đi ngủ .v.v... sẽ phù hợp nhất
- Inear phù hợp nếu có di chuyển nhiều, đi đường, nghe trong môi trường ồn ào. Ưu điểm cách âm rất tốt nên thường bass cũng chắc khỏe, tiếng chi tiết hơn earbud hơn. Nhưng cách đeo inear thì với 1 số người sẽ ko quen có thể cảm thấy bức bí, khó chịu 1 chút
- Headphone fullsize thì về mặt chất âm sẽ có nhiều ưu thế nhất. Về việc tái tạo bass, treble, âm trường, âm hình .v.v.... Khả năng mở rộng, phối ghép cũng cao và lằng nhằng hơn. Nên sẽ là lựa chọn tốt nếu bạn xác định ngồi 1 chỗ và có đòi hỏi cao về chất âm. Nhược điểm như bạn đã thấy khá bất tiện khi di chuyển
- Headphone portable là sự kết hợp ưu nhược điểm của tất cả các loại trên. Portable thường gấp lại được nên cũng thuận tiện di chuyển hơn fullsize. Nếu bạn phải lựa chọn hp nghe với laptop và dùng ở nhà thì đây là lựa chọn hợp lý nhất.

Vấn đề 2: Mình nghĩ xem phim cần thêm âm trường tốt và tiếng chi tiết 1 chút để thể hiện được các hiệu ứng và không gian như xem rạp. Còn vụ tiếng anh thì chịu Kiếm em nào mid nổi và tiến 1 chút nhỉ
Old 29-01-2012, 13:06
bobe's Avatar
bobe bobe is offline
Đã tốn tiền

1. Theo em biết thì có 3 loại tai nghe: ear bud, in ear, và headphone (loại trùm đầu, lại có 2 loại là trùm cả tai và ko trùm cả tai)

Về cơ bản thì như thế này nha:

Earbuds vs Inear:
- Cái khác nhau đầu tiên là cách đặt tai. Nhìn thì rõ rồi, nhưng chính cách đặt tai này khiến người ta nghĩ đến âm trường. Nhiều ý kiến cho rằng earbuds có âm trường tốt hơn Inear. Tại vì driver đặt xa tai hơn. Cái thứ 2 là độ chi tiết của Inear tốt hơn Earbuds, vì driver được đặt gần hơn. Dù sao mà nói, đại đa số là thế... 1 số trường hợp đặc biệt thì chả noái làm gì .

- 1 lý do giải thích cho việc âm trường là Earbub thường có các lỗ thoát âm và cup to hơn so với Inear. Điều này tương tượng với close headphone và open headphone.

- Cấu tạo tương đối khác nhau, Inears có tốt là driver hơn kể đến là có Balance Amateur (BA), 1 số thể loại có dynamic. Earbubs đa phần là dynamic. Dynamic khiến chi tiết k tốt bằng BA, nhưng bass có thể tốt hơn theo 1 cách nào đó. Còn Inears chi tiết hơn. Tất nhiên chỉ theo lý thuyết. Còn 1 số sản phẩm như XBA, hoặc hybrid headphone thì lại là 1 câu chuyện khác. Nhân nói về driver, thì mình cũng biết Dynamic có thể khiến cho tai có trở kháng cao hơn 1 chút, còn BA thì trở kháng khá thấp. Nhìn chung, Inears dễ kéo hơn Earbuds ...

- In-ear được nhét vào sâu tai, nếu fit thì khó rơi, cách âm tốt nhưng hại tai (tai người nha). Còn Earbub thì cách âm kém, dễ tuột nhưng ít hại tai hơn.

Vậy mỗi loại này có ưu, nhược điểm j? Nếu em hay xem phim trên laptop và dùng ở nhà thì dùng loại nào hợp lý hơn ( theo em là headphone trùm cả tai ), mục đích luyện nghe tiếng anh thì nên chọn in ear đúng ko ạ?

Xem film mình nghĩ bạn nên chọn Fullsize. Tốt nhất là dùng loa. Còn luyện nghe tiếng Anh thì xài tai nghe rẻ tiền cũng được. Hì hì... Xài tai nghe tốt, lúc nghe nói chắc gì đã hay, thôi thì leveling đôi tai bằng việc khó. Với cả theo mình biết, các bản thu âm tiếng anh chất lượng không cao lắm... Mua tai nghe xịn chi cho tốn.

- Fullsize là cách gọi chung cho tai nghe có 1 gọng và 2 cups của Voz mình. Lâu cũng thành cái lệ, cứ thế mình gọi là full size hết. Thôi gọi cho quen.
Mình có thể nói rõ hơn là, Fullsize = tai nghe này trùm cả tai. Nó được gọi là Circumaural - tiếng việt k biết dịch là gì luôn. .

Còn ko trùm cả tai là Supra-aural <- tiếng Việt là dzi dzỉ dzì dzi cũng ko rõ luôn.

Khác nhau về cấu tạo dẫn đến rắc rối trong khối lượng và khả năng mang vác thôi. Chứ chính ra cũng ko ảnh hưởng nhiều bạn nhá

2. Mục đích xem phim thì nên chọn tai nghe có âm bass khỏe đúng ko ạ, nếu để nghe tiếng anh thì thiên về mid đúng ko ạ? Ngoài tiêu chí về âm ( bass, mid, treb ) thì còn tiêu chí nào để lựa chọn nếu muốn xem phim?

Còn tùy vào thể loại film bạn xem. Có film xài mid đó =)) Mid càng ngọt càng phê... Nói đùa thế thôi. Chứ tùy loại bạn nhé. Film kiểu transformer chắc xài bass, bắn xúng nổ niếc xài bass. Film tình cảm xài mid... Nói thiệt về film xài tai nghe là thiệt thòi rồi.

Ngoài 3 dải trên, âm trường rất quan trọng, có được tai nghe giả lập dolby thì càng hay.

Quote:
Originally Posted by legend_cheater View Post
sao bác bobe lại đem cái từ non-portable lên thế kia
Mình thấy hay thì gọi thoai

Last edited by bobe; 29-01-2012 at 13:08.
Reply With Quote
Old 29-01-2012, 13:18
xichaikhoaibe's Avatar
xichaikhoaibe xichaikhoaibe is offline
Senior Member

em thấy đa phần các tai earbud có cái dở là đeo 2 tai k khít. Tai vừa tai bị lỏng do 2 tai k bằng nhau. Inear thì chắc k bị. Hay tai em dị dạng
Date the ban will be lifted: Never
R.I.P nick 188 posts
Reply With Quote
Old 29-01-2012, 13:57
bobe's Avatar
bobe bobe is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by xichaikhoaibe View Post
em thấy đa phần các tai earbud có cái dở là đeo 2 tai k khít. Tai vừa tai bị lỏng do 2 tai k bằng nhau. Inear thì chắc k bị. Hay tai em dị dạng
Dung roi ban a, inear cung co the bi.
Noi la tai bi di dang la ko chinh xac. ). Vi cau tao 2 tai khac nhau. Ko giong nhau dau ban. . Nhu tai minh 1 tai co long tai rong hon long tai kia, 1 cai canal sau hon tai kia. Nen cha dung dc inear vs earbuds dc. .
Vi ly do nay, nen moi sinh ra custom IEM.

Di choi da, toi nay ve viet phan "Burn in tai nghe". . Hua hen vay thoi, chu co the dota hoac wow bat ky luc nao.

Last edited by bobe; 29-01-2012 at 13:59.
Reply With Quote
Old 29-01-2012, 14:24
dungbannickem's Avatar
dungbannickem dungbannickem is offline
Đã tốn tiền

các bác cho em tư vấn cái , nên mua hd800 hay hd700
Old 29-01-2012, 14:28
Shim Carolina's Avatar
Shim Carolina Shim Carolina is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by dungbannickem View Post
càng đắt càng thể hiện đẳng cấp anh ạ vote anh mua HD800 sau đó bỏ ra tầm gần 100 chai mà mua đồ để kéo nha
Old 29-01-2012, 14:29
SoZiG SoZiG is offline
K.I.A

các bác tư vấn hộ em là có nên mua soundmagic E10 ko?
Reply With Quote
Old 29-01-2012, 14:30
xzibit1994's Avatar
xzibit1994 xzibit1994 is offline
Senior Member

vụ in-ear hại tai hơn earbud là do thấy sao nói vậy chứ thực sự ko phải thế.

1. loa earbud lớn hơn loa inear nhiều
2. âm lượng để đủ ta nghe trên earbud lớn hơn nhiều so với in-ear

tuy là in-ear đút sâu nhưng do cách âm mà ta chỉnh âm lượng vừa đủ nghe chứ ko phải bật to để nghe đc như trên earbud
Headphone: Skullcandy Crusher Wireless, Grado RS1e, Logitech G633, B&O H3, Westone W40, Shure SE215, Grado SR225e, Grado SR80i, Phonak Audéo PFE 112
Reply With Quote
Old 29-01-2012, 14:34
kusanagi's Avatar
kusanagi kusanagi is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by dungbannickem View Post
Tai chú thì cứ bốc củ driver AD700 thay qua HD650/598 Lo mà burn 650 đi Cần hột quẹt thì bảo
Old 29-01-2012, 14:42
D.Linh9's Avatar
D.Linh9 D.Linh9 is offline
Đã tốn tiền
Location: Andu - Mercedes-Benz Việt Nam - 11 Phạm Hùng - Từ Liêm - Hà Nội

Quote:
Originally Posted by kusanagi View Post
...
Quote:
Originally Posted by bobe View Post
...
Đọc xong 2 bài này em thấy thông hơn nhiều rồi. Cảm ơn các bác đã giúp em mở mang kiến thức.

Đa tạ đa tạ
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules