Thread Tools
Old 26-01-2012, 18:09
khongphaichau's Avatar
khongphaichau khongphaichau is offline
Senior Member
vài lời đàm tiếu về luật vi phạm bản quyền

đã đến lúc chúng ta phải có cái nhìn khác về luật vi phạm bản quyền

vài ngày gần đây dân tình ta bàn tán mãi về nghị luật chống xâm phạm bản quyền này mà vẫn chưa thấy topic phục vụ sâu hơn cho vấn đề. vậy mình mở 1 bài để a e chém gió sâu hơn một chút, cá nhân mình là 1 leecher vô công rồi nghề chỉ biết down và down (đôi khi upload). luật sopa theo mình thì hoàn toàn đúng. chẳng sai chỗ nào cả, người nào có công thì được hưởng lời nhuận, mình là người Việt Nam và đang phân vân rất nhiều về luật này.

các bạn thử nghĩ, một ngày nào đó, cả triệu người dùng miễn phí cái sản phẩm mà bạn mất công nghiên cứu cả năm trời thậm chí dồn tâm huyết đến vài ba năm hay có khi hàng chục năm cho sản phẩm mà cả công ty bạn vài chục người bỏ công sức ra làm việc. bạn sẽ hưởng lợi nhuận không đủ bù đắp ko đến 1/10 chi phí cho tâm huyết và sản phẩm bạn bỏ ra, cả về tài chính lẫn tinh thần, vậy chúng ta có đáng để chống lại cái luật này không ? nói trước với bạn là mình chẳng có nhiều tiền và cũng như nhiều bạn, mình cũng chịu ảnh hưởng như hầu hết người VN ta về vấn đề vi phạm bản quyền. nhưng từ khi megaupload bị đóng cửa (chưa nói đến Emobi cũng chịu thiệt nhiều với game 7554), mình đã suy nghĩ nhiều hơn về vấn đề này. vậy mời a e vào bình luận và nói sâu hơn về vấn đề trên.
Old 26-01-2012, 18:29
(_ _") (_ _") is offline
K.I.A
Re: vài lời đàm tiếu về luật vi phạm bản quyền

trình em chưa đủ để hiểu sâu xa cái luật lày
Reply With Quote
Old 26-01-2012, 18:30
spam_ma_cung_ban_2 spam_ma_cung_ban_2 is offline
K.I.A

thế bạn đang xài HĐH gì ?
Reply With Quote
Old 26-01-2012, 18:39
ChiViBatRealAnBarca ChiViBatRealAnBarca is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by spam_ma_cung_ban_2 View Post
thế bạn đang xài HĐH gì ?
Linux
Ra chỗ khác chơi
Reply With Quote
Old 26-01-2012, 18:53
Kizz.I's Avatar
Kizz.I Kizz.I is offline
Senior Member

Bản chất của mọi việc trên đời này không có đúng và sai, cứ cái gì số đông công nhận là đúng thì tức là nó đúng. Cả thế giới ăn cứt mà mình bạn ăn cơm thì bạn là thằng dở người. Chấm hết.
Old 26-01-2012, 18:55
NKChickenPro NKChickenPro is offline
K.I.A

nói thì hay lắm vị phạm bản quyền tuy thiệt hại cho số ít nhưng có lợi cho số nhiều,với những nước phát triển thì có thể chưa là gì nhưng với các nước đang phát triển thì sao? nếu không vi phạm bản quyền tôi đảm bảo VN đéo có nhiều máy tính như hiện nay, sản phẩm phần mềm của các nhà làm phần mềm cũng đéo bán được đắt khách như ngày hôm nay, quảng cáo, pr,báo chí ...cũng không được như ngày hôm nay.......... thử hỏi xem vi phạm bản quyền thiệt hơn hay có lợi hơn cho những nước đang PT và những nước đã phát triển? không phải tự nhiên mà mỹ nó rút cái dự luật này đâu ợ, đầu nó có sỏi rồi đấy
Reply With Quote
Old 26-01-2012, 18:58
zerolz's Avatar
zerolz zerolz is offline
Member

Quote:
Originally Posted by Kizz.I View Post
Bản chất của mọi việc trên đời này không có đúng và sai, cứ cái gì số đông công nhận là đúng thì tức là nó đúng. Cả thế giới ăn cứt mà mình bạn ăn cơm thì bạn là thằng dở người. Chấm hết.
Đôi khi những câu như này lại đúng

Nếu cấm thì hãy cấm từ xa xưa, bây giờ mọi thứ đang vào " phom " rồi.

Cấm thì chỉ thêm loạn thôi, Thế giới có quá nhiều rắc rối rồi.
Reply With Quote
Old 26-01-2012, 19:02
tuti9x tuti9x is offline
K.I.A

bạn này là bộ trưởng Mỹ à

luật này bảo vệ thằng giàu, nó giàu nay càng giàu thêm tha hồ đáp tiền qua ass. Dân nghèo dân trí thấp nay càng ngu hơn vì flop internet

giả sử sau này bạn phát hiện giới tính thật của mình thì phải vào đâu tìm hiểu khi gg sập
Reply With Quote
Old 26-01-2012, 19:11
nhatdan5 nhatdan5 is offline
Senior Member

Dĩ nhiên bạn nói đúng, nhưng nếu nó được thông qua thì mình ko biết thế giới này (đặc biệt là các nước ngoài Mỹ) nó đi về đâu. Có thể bạn thích 1 ca sĩ nổi tiếng nào đó ở Mỹ, có thể bạn thích 1 bộ phim hay nào đó của Mỹ, Và bây giờ bạn có thể coi nó hằng ngày mà chỉ tốn tiền điện và tiền net. Nhưng nếu luật này được thông qua thì bạn muốn xem 1 MV mới, hay 1 album mới của ca sĩ mà bạn thích, hoặc 1 bộ phim nào đó bạn thích như Avengers chẳng hạn thì bạn sẽ tốn cả khối tiền để được xem nó.

Ví dụ như nó bán 1 cái album với giá 100$, 1 đĩa phim DVD với giá 200$ (Ở đây các bạn đừng mang giá bây giờ ra rồi nói mình đội giá nhé, vì nếu nó được thông qua thì thằng có bản quyền nó bán 1000$ cũng được). Đó là ở nước Mỹ nhé, và còn tiền ship khi qua VN nữa cũng cả khối tiền. Cho nên cái luật này được thông qua thì thằng giàu thì càng giàu, còn đứa nghèo thì càng nghèo
Reply With Quote
Old 26-01-2012, 19:17
diakhoitinh3 diakhoitinh3 is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by nhatdan5 View Post
Dĩ nhiên bạn nói đúng, nhưng nếu nó được thông qua thì mình ko biết thế giới này (đặc biệt là các nước ngoài Mỹ) nó đi về đâu. Có thể bạn thích 1 ca sĩ nổi tiếng nào đó ở Mỹ, có thể bạn thích 1 bộ phim hay nào đó của Mỹ, Và bây giờ bạn có thể coi nó hằng ngày mà chỉ tốn tiền điện và tiền net. Nhưng nếu luật này được thông qua thì bạn muốn xem 1 MV mới, hay 1 album mới của ca sĩ mà bạn thích, hoặc 1 bộ phim nào đó bạn thích như Avengers chẳng hạn thì bạn sẽ tốn cả khối tiền để được xem nó.

Ví dụ như nó bán 1 cái album với giá 100$, 1 đĩa phim DVD với giá 200$ (Ở đây các bạn đừng mang giá bây giờ ra rồi nói mình đội giá nhé, vì nếu nó được thông qua thì thằng có bản quyền nó bán 1000$ cũng được). Đó là ở nước Mỹ nhé, và còn tiền ship khi qua VN nữa cũng cả khối tiền. Cho nên cái luật này được thông qua thì thằng giàu thì càng giàu, còn đứa nghèo thì càng nghèo
chính xác. Nó mà độc quyền thì chỉ có lên giá chứ không có chuyện xuống giá đâu
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules