Thread Tools
Old 16-03-2020, 00:19
acachuhu acachuhu is offline
Junior Member
Re: [Rì viu] Ở xứ người có thiên thần

Quote:
Originally Posted by italy1403 View Post
thím nói vậy làm em thấy buồn vãi châu Á thì sao chứ
điều ae cần là 1 clip làm bằng chứng. thời đại 4.0 rồi.
Reply With Quote
Old 16-03-2020, 00:32
italy1403's Avatar
italy1403 italy1403 is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by acachuhu View Post
điều ae cần là 1 clip làm bằng chứng. thời đại 4.0 rồi.
có hình là được rồi nhé thím
Old 16-03-2020, 04:39
saynolove saynolove is offline
Junior Member

Anh em coi thường trai châu Á vậy Bây giờ đang có trend thích châu Á đó các thím. Miễn bề ngoài ổn ổn biết nói chuyện và chân thành là được rồi

Thím Italy nhớ giữ gìn sức khoẻ, ăn uống tập td điều độ cho tăng đề khán, để giành sức viết truyện cho anh em =))
Reply With Quote
Old 16-03-2020, 07:12
italy1403's Avatar
Junior Member

Nhân cái chuyện châu Á kia thì em có cái chuyện như này:

Chẳng là mấy hôm trước em đánh TFT với tml L thì gặp đồng bào, thấy nói là bạn ấy đang ở Phần Lan. Thế là cả game đấy 3 đứa chat với nhau thôi, cho đến một ông nào đó tự dưng nhắn hỏi tiếng Anh (acc là I am German gì đó):

- Ê tao hơi thắc mắc, chúng m nói tiếng gì vậy?

Em rep lại: Vietnamese

Thì tự dưng bạn kia lại rep là: No we are Chinese

Em thì kiểu clgt? Mới nhắn hỏi lại bạn ý:

- Sao lại nói mình người TQ? Mình người Việt mà?
-Nói người Việt để bị chửi thì coi như là chúng nó chửi người TQ, chứ nói mình người VN chúng nó chửi nhục lắm à
- Đkm ông bị làm sao đấy? Người Việt thì làm sao? Chúng nó chửi thì làm sao? Sao phải sợ mình là người Việt? Sao phải sợ bọn nó chửi? Bọn nó chửi thì mình chửi lại chứ làm sao mà phải sợ, mà phải nhục?
- Thôi cứ để vậy chúng nó chửi mình thì mình là TQ mà lo gì.
- Ông điên mẹ rồi, chúng nó chửi đất nước mình thì càng phải chửi lại. Ông nghĩ như ông là hay lắm chắc? Đấy mà là người Việt à? Tôi thật không hiểu nổi ông làm gì nữa. Có ai mà không dám nhận tổ quốc mình không?

Rồi bạn ấy chẳng nói gì nữa, mấy game sau cũng cứ như vậy, I’m chinese.

Em không biết các thím như nào, nhưng em ghét nhất 2 loại người. Một là không nhận mình là người Việt. Tại sao phải xấu hổ, tại sao phải tự ti? Chúng ta là người Việt chứ đâu phải là người nước nào. Cứ đường hoàng mà nói tao là người Việt, tao sợ thằng nào? Ông cha ta giữ nước hàng ngàn năm để rồi con cháu không dám nhận tổ quốc của mình, như vậy mới đáng nhục nhã, mới đáng xấu hổ. Hai là, nói tiếng Việt mà cứ chen tiếng nước ngoài vào (ngoại trừ những từ khó diễn tả bằng tiếng Việt). Tiếng nước mình hay như vậy, rồi cứ chen vô tội vạ mấy thứ tiếng khác vào như để thể hiện vậy. Mọi người đội tây lên đầu hay sao? Với em đó là một điều thực sự khó chịu và không thể ngửi nổi.
Old 16-03-2020, 07:26
lime123 lime123 is offline
Senior Member

Quote:
...
Em không biết các thím như nào, nhưng em ghét nhất 2 loại người. Một là không nhận mình là người Việt. Tại sao phải xấu hổ, tại sao phải tự ti? Chúng ta là người Việt chứ đâu phải là người nước nào. Cứ đường hoàng mà nói tao là người Việt, tao sợ thằng nào? Ông cha ta giữ nước hàng ngàn năm để rồi con cháu không dám nhận tổ quốc của mình, như vậy mới đáng nhục nhã, mới đáng xấu hổ. Hai là, nói tiếng Việt mà cứ chen tiếng nước ngoài vào (ngoại trừ những từ khó diễn tả bằng tiếng Việt). Tiếng nước mình hay như vậy, rồi cứ chen vô tội vạ mấy thứ tiếng khác vào như để thể hiện vậy. Mọi người đội tây lên đầu hay sao? Với em đó là một điều thực sự khó chịu và không thể ngửi nổi.
Em đang ở Nhật, cũng rứa. Đồng bào mình bên này cứ thay mấy từ tiếng Việt bằng tiếng Nhật trong câu nói nghe mà bực mình. Mặc dù đọc,nghe thì hiểu đấy, nhưng cứ cảm thấy khó chịu.
Nó có chuyên nghiệp hay sang lên tí nào đâu.
Old 16-03-2020, 10:22
lionking_sg lionking_sg is offline
Junior Member

Quote:
thím nói vậy làm em thấy buồn vãi châu Á thì sao chứ
Tôi đùa thôi ông à. Thực ra tôi rất thích những người mạnh mẽ, dám làm, dám chịu, kiến thức xã hội tốt như ông. Well done!

Tại sao ko dùng DUREX?
Lý do Vozer lên chức
Reply With Quote
Old 16-03-2020, 11:29
hocon_hp's Avatar
hocon_hp hocon_hp is offline
Member

Quote:
Originally Posted by nahai0704 View Post
Review của bạn italy hay lắm, mình đọc không bỏ chap nào.
Mình cũng đang du học nhưng ở Canada, chuẩn bị tốt nghiệp nhưng năm nay 28 tuổi chứ không phải còn trẻ đôi mươi như bạn.
Mong muốn ban đầu khi đi du học là để gắn kết gia đình vì hầu như gia đình ngoại mình đều ở Canada, chỉ duy nhất mẹ ở Việt Nam. Mình chưa bao giờ gắn kết với bên nội vì cha mẹ đã li dị lâu. Không ngờ mới sang được 1 năm thì ở Việt Nam mẹ làm gì đó mà phá sản trốn đâu mất tích, rồi bên đây người thân cũng bị mẹ gạt nên đâm ra ghét mình rồi mình phải dọn ra ngoài tự đi làm lo tất cả các thứ từ tiền thuê, ăn uống, tiền học phí, mà bạn biết là tụi Canada này nó kinh doanh giáo dục nên hút máu kinh khủng như thế nào chứ không ok như bên châu Âu.
Nhiều lúc cũng muốn quen gái Tây giống bạn vì gái Việt bên đây đúng kiểu thực dụng, chỉ muốn kiếm người có PR hay quốc tịch với tiền, nền tảng gia đình văn hóa của mình giờ cũng sụp đổ không còn thích hợp để quen gái Việt nữa.
Mà nghĩ lại thời gian đi làm thêm, đi học ( ngành IT bên đây nặng cực kỳ) ngốn hết tất cả thời gian rồi, rồi không xe, một đống tiền nợ học phí, thấy nếu quen gái tây nào thì chỉ cũng làm lãng phí thời gian của người ta thôi.
Đọc riview của bạn như gợi lại giấc mơ mà mình luôn nghĩ về khi lúc mới qua Canada nhưng tiếc là nó không thành sự thật, cuộc đời rẽ sang con đường đen tối khốn khó :(
thím này còn tủi thân thế- một mình bươn chải- đôi lúc tủi hổ vãi -buồn mà ko biết làm thao ấy - mong thím mai mốt cưới gái canada nhé
Old 16-03-2020, 17:59
bluechips's Avatar
bluechips bluechips is offline
Junior Member

Thím thớt tình hình sức khỏe sao rồi? Ở nhà nhàn nhã làm vài chap cho anh em đi
Old 16-03-2020, 21:01
vuongmanh's Avatar
vuongmanh vuongmanh is offline
Junior Member

Thím thớt giữ gìn sức khỏe để còn ra chuyện đều tay cho anh em nhé.
Hôm nay xem thời sự thấy bọn sinh viên paris được nghỉ học kéo nhau ra sông seine mà sợ
Old 17-03-2020, 00:20
italy1403's Avatar
Junior Member
Re: Page 39 - [Rì viu] Ở xứ người có thiên thần

Quote:
Originally Posted by bluechips View Post
Thím thớt tình hình sức khỏe sao rồi? Ở nhà nhàn nhã làm vài chap cho anh em đi
cũng đỡ đỡ rồi thím ạ, chắc dăm ba hôm nữa là ok thôi thím

mà em vẫn phải học online mà thím, nhưng chắc sẽ nhàn nhã hơn thật, em sẽ cố gắng xem sao, chứ hôm nay bọn lớp nói chuyện học mà em đau hết cả đầu cmnl

mà trên uevf cứ thấy cãi nhau chuyện đi hay ở làm gì thế nhỉ? Đi hay ở là quyền của mỗi người chứ hà cớ gì mà lôi nhau ra chửi như thế, em đúng không hiểu được luôn

via vozForums for iPhone

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules