Thread Tools
Old 19-02-2020, 18:25
ThichMinhKhong's Avatar
ThichMinhKhong ThichMinhKhong is offline
Member
Review các núi Tây Bắc, Vozer leo núi, thích khám phá.

Chào các bác, như chữ ký. Em là người thích vận động, hay đi chơi, thích leo núi, tổ chức nhiều chuyến đi cho bạn bè.
Nên năm vừa rồi em quyết định làm mảng dịch vụ này. Coi như là Vozer khởi nghiệp
Tuy khá vất vả, ăn rừng ở núi, nhưng thích lại tiết kiệm được thời gian vì công việc bình thường em là làm văn phòng, cuối tuần có thể đi dẫn tour cho nên khá ok, có chuyến lời, chuyến lỗ, thường thì đi 3 khách em cũng dẫn, nên lỗ Nhưng không sao, có khách là vui rồi.
Nay em lập topic này, vì thấy nhiều bác cũng mê món này. Topic này em xin phép mod là em sẽ chỉ chia sẻ các bức ảnh đẹp, đánh giá độ khó từng núi, tuyến đường, sau những chuyến trekking
Em sẽ cập nhật các núi: Bạch Mộc, Lảo Thẩn, Putaleng, Pusilung, Tả Liên Sơn, Nhìu Cô San,... nhé ạ.
Em hoạt động trước mắt là Tây Bắc nhé ạ.

Ngoài ra, các bác có thắc mắc gì, cứ hỏi em, em sẽ trả lời các bác đầy đủ

Bạch Mộc Lương Tử: Là tên thường gọi của đỉnh Ky Quan San, nằm trong dãy Ky Quan San, ở Sàng Ma Sáo, cách Sapa khoảng 55km, hướng đi Y Tý.
Độ dài: Khoảng 40km cả đi lẫn về.
Độ khó: 8 điểm.
Trekking: 3 ngày 2 đêm trong rừng. Tối ngủ lán.
Độ đẹp: Có thể nói là tuyến trekking đẹp nhất trong các núi Tây Bắc. Ngày đẹp trời bạn có thể đi bộ trong rừng sương, lên núi Muối ngắm biển mây chiều tà, sáng dậy đón bình minh biển mây, lên 2500m ngắm trọn bộ biển mây, lên 3000m ngắm biển mây (Ở độ cao này Khá khó nếu bạn nặng vía )

Lảo Thẩn: Là đỉnh Lảo Thẩn, hay còn được mệnh danh là Nóc nhà Y Tý, cao 2860m. Nằm ở Y Tý, đường trekking: khoảng 20km (bao gồm cả đi lẫn về)
Mức độ: Độ khó: 6 điểm
Trekking: 2 ngày 1 đêm trong rừng. Ngủ lán.

Độ đẹp: Rất đẹp, tuyến đường là những cây dương xỉ nhỏ, hầu hết là đi bộ trên sườn đồi (như ảnh phía dưới)

Em xin phép cập nhật tiếp tối nay hoặc mai

Last edited by ThichMinhKhong; 19-02-2020 at 18:35.
Reply With Quote
Old 20-02-2020, 08:46
nhocpro9zz nhocpro9zz is offline
Senior Member
Re: Review các núi Tây Bắc, Vozer leo núi, thích khám phá.

Thích đc tham thú khám quá như bạn. Phải cái mình bị cái bệnh sợ độ cao nên chẳng bao h leo trèo được gì mấy, cứ lên cao nhìn xuống là chân run cầm cập
Reply With Quote
Old 20-02-2020, 08:52
whitemask whitemask is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by ThichMinhKhong View Post
Bạch Mộc Lương Tử: Là tên thường gọi của đỉnh Ky Quan San, nằm trong dãy Ky Quan San, ở Sàng Ma Sáo, cách Sapa khoảng 55km, hướng đi Y Tý.

Ủa hình này bác chụp khi nào vậy, sao nhớ hồi mình lên cái mốc ghi BMLT chứ ko phải Kỳ Quan San.
Reply With Quote
Old 20-02-2020, 10:23
ThichMinhKhong's Avatar
Member

Quote:
Originally Posted by nhocpro9zz View Post
Thích đc tham thú khám quá như bạn. Phải cái mình bị cái bệnh sợ độ cao nên chẳng bao h leo trèo được gì mấy, cứ lên cao nhìn xuống là chân run cầm cập
Cứ đi thôi bác.
Em ngày trước cũng vậy đi thành quen, em thậm chí hồi leo Tà Xùa đoạn bám trên sống lưng khủng long (Trạm Tấu) còn sợ run cầm cập luôn, bữa đó còn có tý combo mưa gió nữa.
Về leo Bạch Mộc cũng vậy, nhưng đi thành quen, đâm ra giờ hưng phấn, chả sợ gì
Old 20-02-2020, 10:25
ThichMinhKhong's Avatar
Member

Quote:
Originally Posted by whitemask View Post
Ủa hình này bác chụp khi nào vậy, sao nhớ hồi mình lên cái mốc ghi BMLT chứ ko phải Kỳ Quan San.
Vâng, chắc bác đi 4 năm trước rồi đúng ko?
Chóp này đổi lại rồi, chính quyền đổi chóp cho đúng tên, tên dãy là Ky Quan San, và đỉnh này là đỉnh Ky Quan San, giờ tên Bạch Mộc Lương Tử là tên ghi dấu của nó nên anh em vẫn còn gọi cung này là cung BMLT vậy.
Old 20-02-2020, 10:26
cafe234's Avatar
cafe234 cafe234 is offline
Member

Lai châu có núi nào ko thím.
Old 20-02-2020, 10:39
whitemask whitemask is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by ThichMinhKhong View Post
Vâng, chắc bác đi 4 năm trước rồi đúng ko?
Chóp này đổi lại rồi, chính quyền đổi chóp cho đúng tên, tên dãy là Ky Quan San, và đỉnh này là đỉnh Ky Quan San, giờ tên Bạch Mộc Lương Tử là tên ghi dấu của nó nên anh em vẫn còn gọi cung này là cung BMLT vậy.
Thanks bác. Mình đi cuối 2017, vẫn muốn quay lại, lần đón bình mình trên đó quá đẹp, nhớ mãi

Mình ở trong này, ra đó thường hay lượn vòng vòng TB, ĐB hơn. Núi mới leo có mỗi BMTL với Pha Luông, may cả 2 lần đi đều gặp cảnh cực đẹp
Reply With Quote
Old 20-02-2020, 11:47
ThichMinhKhong's Avatar
Member

Quote:
Originally Posted by cafe234 View Post
Lai châu có núi nào ko thím.
Lai Châu nhiều chứ thím, chủ yếu luôn: Putaleng, Pusilung, Tả Liên Sơn, Khang Su Văn, Bạch Mộc Lương (Pờ Ma Lung), Nam Kang Ho Tao.

Đỉnh Bạch Mộc được tính là nằm trên đất Lai Châu, nếu leo đường Lai Châu thì khoảng 2 ngày 1 đêm, nhưng leo đường Lào Cai, có điểm ngắm mây, bình minh núi Muối đẹp hơn

Quote:
Originally Posted by whitemask View Post
Thanks bác. Mình đi cuối 2017, vẫn muốn quay lại, lần đón bình mình trên đó quá đẹp, nhớ mãi

Mình ở trong này, ra đó thường hay lượn vòng vòng TB, ĐB hơn. Núi mới leo có mỗi BMTL với Pha Luông, may cả 2 lần đi đều gặp cảnh cực đẹp
Yes, bình minh núi Muối đẹp nhất, đường Bạch Mộc thì quá đẹp luôn, có đa dạng địa hình.

Tiện đây em giới thiệu tiếp Pusilung ở Mường Tè - Lai Châu: Mường tè cách TP Lai Châu khoảng 130km, từ thị trấn vào đồn 15km, từ đồn vào điểm leo 10km nữa.

Cao 3083m, được ghi nhận là cao thứ 2 nước ta.
Độ khó 9 điểm: Thông thường Leo 4 ngày 3 đêm, đoàn em đi 3 ngày 2 đêm. Nếu đi chuẩn lịch trình thì 3 ngày 2 đêm ăn chắc, tất nhiên mọi thành viên phải rèn luyện thể lực trước đó, không đi chơi chơi như Bạch Mộc hay Putaleng được.
Có nhiều đoàn bị trượt, có đoàn thì thành viên lạc qua nước bạn khựa, có bạn dẫn 4 chuyến đều tạch cả 4.
Pusilung là một huyền thoại. Đẹp trời thì rất đáng ăn, xấu trời thì khóc, vì Pusilung không có lán, chỉ có cõng lều lên dựng thôi.

Old 20-02-2020, 11:59
shamanking000 shamanking000 is offline
Member

Năm nay em cũng đang lên kế hoạch đi tuần Tây bắc đây .
Đợt giỗ tổ có đoàn leo núi nào ko bác ơi . Ib em nhé.

Gửi từ Samsung SM-N950F bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 20-02-2020, 14:34
minhbon's Avatar
minhbon minhbon is offline
Đã tốn tiền

Ảnh đẹp quá

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules