Thread Tools
Old 23-12-2019, 16:25
|G|I|G|A|'s Avatar
|G|I|G|A| |G|I|G|A| is offline
Senior Member
Re: Page 41 - Chơi Thớt tư vấn về máy ảnh cho newbie

Ửn? Nói như bác banhmitrung thì rốt cuộc vẫn quay lại bài toán giới hạn vật lý về cảm biến thì có gì mới?
Vụ banding ai chẳng biết là bọn m43 mới nhét được max 20mpx trên một cái cảm biến 4/3 inch trong khi bọn ff đã lên tới 3x, 4x mpx trên cái cảm biến to gấp đôi thì phóng to lên khác biệt phải rõ ràng rồi. Lượng thông tin trên m43 thì làm sao thể hiện được hết độ chuyển vùng của ánh sáng cũng như DR được như FF chứ? Phóng to lên bị banding là chuyện thường tình.
Mà các bác cũng nên nhớ bị banding nhiều hay ít cũng còn do lens nữa, lens càng xịn thì lượng ánh sáng vào cảm biến càng tốt, từ đó giúp cảm biến thể hiện thông tin từ ánh sáng tốt hơn.

via vozForums for iPhone
Đằng kia trên ngọn đồi thông, ánh mắt của chàng trai đang hướng về phía chân trời xa. Cơn gió nhẹ như bàn tay thiếu nữ, lả lướt trên từng sợi tóc, tựa hồ như những niềm hoài cảm, ký ức lại đưa anh về với từng phút giây hạnh phúc tưởng chừng như chỉ mới ngày hôm qua.
Reply With Quote
Old 23-12-2019, 17:50
Banhmitrung's Avatar
Banhmitrung Banhmitrung is offline
Senior Member
Re: Chơi Thớt tư vấn về máy ảnh cho newbie

Quote:
Originally Posted by |G|I|G|A| View Post
Ửn? Nói như bác banhmitrung thì rốt cuộc vẫn quay lại bài toán giới hạn vật lý về cảm biến thì có gì mới?
Vụ banding ai chẳng biết là bọn m43 mới nhét được max 20mpx trên một cái cảm biến 4/3 inch trong khi bọn ff đã lên tới 3x, 4x mpx trên cái cảm biến to gấp đôi thì phóng to lên khác biệt phải rõ ràng rồi. Lượng thông tin trên m43 thì làm sao thể hiện được hết độ chuyển vùng của ánh sáng cũng như DR được như FF chứ? Phóng to lên bị banding là chuyện thường tình.
Mà các bác cũng nên nhớ bị banding nhiều hay ít cũng còn do lens nữa, lens càng xịn thì lượng ánh sáng vào cảm biến càng tốt, từ đó giúp cảm biến thể hiện thông tin từ ánh sáng tốt hơn.

via vozForums for iPhone
Thì đúng rồi đã giải quyết đc vấn đề giới hạn vật lý đó đâu. Ngày xưa con Sigma thử công nghệ cảm biến Foveon 3 lớp mà chi phí quá cao nên chả ai dùng.

Cho nên bác nào bảo chất lượng ảnh của m43 ăn dc ảnh của bọn cảm biến to là tự kỷ ám thị thôi.

Sent from HMD Global Nokia 6.1 using vozFApp
Old 23-12-2019, 18:56
|G|I|G|A|'s Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Banhmitrung View Post
Thì đúng rồi đã giải quyết đc vấn đề giới hạn vật lý đó đâu. Ngày xưa con Sigma thử công nghệ cảm biến Foveon 3 lớp mà chi phí quá cao nên chả ai dùng.

Cho nên bác nào bảo chất lượng ảnh của m43 ăn dc ảnh của bọn cảm biến to là tự kỷ ám thị thôi.

Sent from HMD Global Nokia 6.1 using vozFApp
Sao ko ăn được nhỉ? Em đảm bảo bác xài lens kit cắm con 5D ăn thế nào được 1 thằng lens dòng Pro cắm vào con Em1 mark II? Em chỉ e là bác chưa có cơ hội cầm Em1 mark II bao giờ hay như con EM1X để biết tụi nó chụp đêm ntn thôi

Nếu FF 10 điểm thì m43 chụp (đánh giá trung bình cộng) thì cũng phải được 8.5 - 9 nếu so trong cùng thời.
Bù lại là gì? Chỉ tội mấy bác FF trèo đèo lội suối vác theo cả hơn 10kg trong khi đó m43 chỉ có chưa tới 3kg là đủ bắn chim chóc rồi.
Bác banhmitrung nên nhìn ra thế giới bên ngoài chút đi, số lượng người chuyển từ FF sang xài m43 không ít đâu, chất ảnh giờ cũng không quá chênh lệch để phải nghiêng hẳn sang một bên rồi bác à
Đằng kia trên ngọn đồi thông, ánh mắt của chàng trai đang hướng về phía chân trời xa. Cơn gió nhẹ như bàn tay thiếu nữ, lả lướt trên từng sợi tóc, tựa hồ như những niềm hoài cảm, ký ức lại đưa anh về với từng phút giây hạnh phúc tưởng chừng như chỉ mới ngày hôm qua.
Reply With Quote
Old 23-12-2019, 19:05
deptrai_ko_ngaiai's Avatar
deptrai_ko_ngaiai deptrai_ko_ngaiai is offline
Senior Member

Quote:
Sao ko ăn được nhỉ? Em đảm bảo bác xài lens kit cắm con 5D ăn thế nào được 1 thằng lens dòng Pro cắm vào con Em1 mark II? Em chỉ e là bác chưa có cơ hội cầm Em1 mark II bao giờ hay như con EM1X để biết tụi nó chụp đêm ntn thôi

Nếu FF 10 điểm thì m43 chụp (đánh giá trung bình cộng) thì cũng phải được 8.5 - 9 nếu so trong cùng thời.
Bù lại là gì? Chỉ tội mấy bác FF trèo đèo lội suối vác theo cả hơn 10kg trong khi đó m43 chỉ có chưa tới 3kg là đủ bắn chim chóc rồi.
Bác banhmitrung nên nhìn ra thế giới bên ngoài chút đi, số lượng người chuyển từ FF sang xài m43 không ít đâu, chất ảnh giờ cũng không quá chênh lệch để phải nghiêng hẳn sang một bên rồi bác à
Có nằm vùng group Olympus thì thấy hiện tại target audience của hội Olym hiện đang hướng về wildlife nghiệp dư vì công nhận mà nói thì hệ m4/3 nhẹ thật
https://andreabianco.eu/blog/2019/12...-pen-f-review/
Gửi các bác 1 bài review Pen F từ 1 tay nga ngố hay chụp thương mại/thời trang cho Vogue,nói là review nhưng cũng là một bài đánh giá về hệ m4/3 nói chung và những điểm mạnh/yếu của nó

Gửi từ Xiaomi Redmi Note 4 bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 23-12-2019, 19:25
Banhmitrung's Avatar
Senior Member

Quote:

Thím so buồn cười thế, sao lại bắt con 5D cắm kit còn con m43 cắm lens pro? Nếu so thì cả 2 cùng cắm kit hoặc cùng lens pro chứ. Mà FF cũ không chỉ có con 5D, còn Ni 800, Ca 1Ds2,3, D3x, D3s... Đội này đều là FF cũ dòng chuyên đấy.

Nói chung mình làm workshop nhiều nên máy mình có dịp dùng cũng kha khá (máy của học viên), mình có điều kiện so sánh ảnh Raw của từng dòng máy trong môi trường as chuẩn studio. FF đời cũ vẫn có giá trị riêng của nó, tất nhiên giá trị đó có người cần, có người không quan tâm. Mình chỉ nói luận điểm cầm M43 có thể đập chết ăn hết những con FF đời cũ về chất lượng ảnh là không đúng, chứ không nói không nên dùng M43.

Vì nếu để so sánh thì máy đời mới hơn máy đời cũ rất nhiều, từ tốc độ lấy nét, fps chụp, xử lý iso cao, tiện dụng... Những yếu tố này nó ảnh hưởng rất nhiều chứ không ai mua máy chỉ vì chất lượng ảnh raw nó ngon hơn cả.

Còn xu hướng thì thì mình có nói trong mấy post trc rồi, hiện tại 10 học viên của mình phải có đến 6,7 người xài mrl vì sự tiện dụng của nó. Có khóa học toàn bộ đều là fuji và sony hết.

Có điều nếu các thím làm việc với đèn đóm nhiều thì sẽ biết vì sao bọn làm nghề nó vẫn chọn DSLR thôi. Cái này mình cũng nói rồi, chơi hobby thì cứ máy nào thích là quất, vì nó same same nhau hết trên cùng dòng máy các hãng, chừng nào tính đi chuyên nghiệp mới phải suy tính thêm về hệ sinh thái.
Old 23-12-2019, 19:42
|G|I|G|A|'s Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Banhmitrung View Post
Thím so buồn cười thế, sao lại bắt con 5D cắm kit còn con m43 cắm lens pro? Nếu so thì cả 2 cùng cắm kit hoặc cùng lens pro chứ. Mà FF cũ không chỉ có con 5D, còn Ni 800, Ca 1Ds2,3, D3x, D3s... Đội này đều là FF cũ dòng chuyên đấy.

Nói chung mình làm workshop nhiều nên máy mình có dịp dùng cũng kha khá (máy của học viên), mình có điều kiện so sánh ảnh Raw của từng dòng máy trong môi trường as chuẩn studio. FF đời cũ vẫn có giá trị riêng của nó, tất nhiên giá trị đó có người cần, có người không quan tâm. Mình chỉ nói luận điểm cầm M43 có thể đập chết ăn hết những con FF đời cũ về chất lượng ảnh là không đúng, chứ không nói không nên dùng M43.

Vì nếu để so sánh thì máy đời mới hơn máy đời cũ rất nhiều, từ tốc độ lấy nét, fps chụp, xử lý iso cao, tiện dụng... Những yếu tố này nó ảnh hưởng rất nhiều chứ không ai mua máy chỉ vì chất lượng ảnh raw nó ngon hơn cả.

Còn xu hướng thì thì mình có nói trong mấy post trc rồi, hiện tại 10 học viên của mình phải có đến 6,7 người xài mrl vì sự tiện dụng của nó. Có khóa học toàn bộ đều là fuji và sony hết.

Có điều nếu các thím làm việc với đèn đóm nhiều thì sẽ biết vì sao bọn làm nghề nó vẫn chọn DSLR thôi. Cái này mình cũng nói rồi, chơi hobby thì cứ máy nào thích là quất, vì nó same same nhau hết trên cùng dòng máy các hãng, chừng nào tính đi chuyên nghiệp mới phải suy tính thêm về hệ sinh thái.
Em so buồn cười bởi vì bác cũng nói 1 câu buồn cười là ai nói m43 hơn cảm biến to là tự kỷ ám thị đó còn gì Mà theo em nhớ thì chẳng ai nói là "cầm M43 có thể đập chết ăn hết những con FF đời cũ về chất lượng ảnh" cả mà chỉ nói là trong một môi trường nhất định thì m43 vẫn hơn FF về chất lượng ảnh. Em thấy bác nên xem lại post mấy bác kia post thử xem

À còn về chụp studio, bác nói bọn làm nghề vẫn chọn DSLR thì theo em thấy vẫn chưa chính xác nhé. Đầy pro vẫn cầm mirrorless bam studio bình thường. Giờ bác liệt kê xem có gì mà mirrorless vẫn chưa làm được? Ngoại trừ pin ra nhé.
Reply With Quote
Old 23-12-2019, 19:44
fRzzy's Avatar
fRzzy fRzzy is offline
Mmph mmmph mph-mph mmph!
Re: Thớt tư vấn về máy ảnh cho newbie

vụ này mình thực sự thấy hấp dẫn rồi nha =D

nói luôn là mình không phải so để thằng này đánh nhau với thằng kia hay để tranh hơn tranh kém gì cả, đơn thuần là tò mò thôi...

giờ mình đang có (thể lấy dùng, lol):

A7 III
A6400
BMPCC 4K
GH5S
GH5
GH4
G7
RX0

và nói chung là muốn máy nào có máy ấy vì được cái là mình giỏi đi mượn đồ lắm hehe...

thời gian lại đang thừa, giờ bảo so thì ta so chơi xem bảo thằng này hơn thằng kia cụ thể là hơn như thế nào... có ý nghĩa không (ví dụ như DR thằng A7 III đo ra 14.7, thằng GH5S 14.6 thì thôi coi như nhau chứ ý nghĩa thực tiễn của việc nhạy hơn 0.1 stop là không có)

nên so tiêu chí nào trước và so ra sao đây?
Old 23-12-2019, 19:47
|G|I|G|A|'s Avatar
Senior Member

Đây:

Đề bài: luận điểm cầm M43 có thể đập chết ăn hết những con FF đời cũ về chất lượng ảnh là không đúng

Chứng minh đề bài sai.
Reply With Quote
Old 23-12-2019, 19:52
Banhmitrung's Avatar
Senior Member

Mình có con 1Ds3 cũ đây, 5D hư rồi. Bác nào muốn so sánh chất lượng ảnh giữa ông già này với dàn mrl (ko nhất thiết M43) thì cho cái hẹn cuối tuần sang studio của mình so thôi. Cứ chụp ảnh cùng setup xong zoom 100% xem banding và noise reduction là dc. Có lần cũng so với So 7r3 và Batis 85 rồi.

Mình ở SG nhé.

Cái này nghiêm túc nhe các thím, chưa chắc mình đúng nên mình cũng muốn làm 1 cái so sánh trực diện công nghệ sensor của 1 thập kỷ như thế nào.

Các thím nào muốn tham gia weo cừm hết, gear tương tự là dc:

1Ds3 + Canon 100macro non L hoặc Tokina 100 macro. Nếu muốn chân dung thì mình dùng con 85 non L luôn.

Màn HP Dreamcolor mới cân màu để làm ảnh

Capture One bản 12

Chủ để có thể chụp 3 sp màu RGB với đèn studio để xem highlight / shadow / color grade. Nói chung không cần so thông số, cứ ảnh ra màn hình thế nào thì so thế đấy. Cả Raw cả JPG.

Last edited by Banhmitrung; 23-12-2019 at 20:09.
Reply With Quote
Old 23-12-2019, 19:59
|G|I|G|A|'s Avatar
Senior Member

Ngon, bác fRzzy kiếm giúp em 1 bộ Em1 Mark II + 17 f1.2 Pro / 45 f1.2 Pro xem thử con 1Ds3 cũ của bác trên chiến ntn nào?
Nếu được thì đóng f2.8 giúp em

À có so noise thì anh nhớ bật thêm Noise Reduction nữa nhé

Last edited by |G|I|G|A|; 23-12-2019 at 20:02.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules