Closed Thread

Thread Tools
Old 15-09-2019, 23:23
Hover Hover is offline
Senior Member
Re: [Running] Tư vấn/Trao đổi về giày chạy bộ và chạy bộ

Quote:
Originally Posted by mycloud View Post
Chất liệu áo chạy bộ chắc chủ yếu là polyester + thun co giãn spandex thôi. Mình tính thử nghiệm mặc áo vải Modal chạy xem thế nào.

Tùy nhu cầu mỗi người, có người thích áo phom thoải mái, có người thích phom ôm. Quan trọng là đường may trên áo phải phẳng, nằm (Flatlock stitch) hoặc theo kiểu ép keo (không bền) hay là thân liền không đường may kiểu áo thun ống ấy.

Vải càng mịn, mỏng, nhất là ở phần ngực và lưng trên. Nên chọn áo mà vùng nách tay áo may phẳng để lúc chạy đỡ bị cọ sát.

Quần short là ok rồi, có thể chọn loại có túi để bỏ thẻ xe, hay phone. Quan trọng nhất là quần lót cũng phải là chất liệu micro polyester đường may phẳng hoặc seamless.
Rẻ nhất là Decathlon, không thì thím canh sale của On&Off, Khatoco mà mua áo vải Coolmax của họ. Nếu chú trọng thiết kế vân vải, đường may thì mua hãng ngoại đắt như Nike, Das... hay hàng nội địa Li-ning, 361, Anta <-- nên mua vào mùa Sale. Áo đắt không phải chỉ do thương hiệu mà 1 phần là do nguồn vải nữa, mình mặc áo Nike-Adidas tầm 4 năm chưa xù lông, nhưng với Li-ning, puma thì lại bị xù.
Áo Polyester thể thao được các hãng xử lý hóa chất nặng để làm tăng độ hút hồ hôi, chống bẩn, chống mùi... Do đó khi mua về thì thím cần giặt xả với sữa tắm để trôi bẩn, hóa chất bớt đi. Mới đầu thì nước xả áo sẽ ra màu vàng khè, phải sau 3, 4 lần xả mới hết mà cũng tùy áo à. Mấy mẫu áo này khô khá nhanh, phơi quạt tầm 2 tiếng là khô, khỏi phơi nắng cũng được. P.S áo thể thao cấm dùng nước xả vì nước xả sẽ tính năng tản mồ hôi của áo bị mất đi. Các thím mặc áo sport, lỡ đổ nước xuống áo mà thấy nước đọng thành giọt chảy xuống như chảy trên lá sen thì nên thay áo khác vì áo đó chẳng thấm mồ hôi được.
------------
Đôi Glide boost 8 của mình chưa kịp mòn đế thì bị há mõm rồi. Mình đã nhắm được 1,2 đôi thay thế bên Reebok nhưng trước mắt cứ phải đem dán keo, may đế lại đã vì p/p quá tốt.
Cảm ơn bác đã trả lời quá chi tiết. Mấy hôm rồi bận em mới vào forum.
Hơi bất tiện cái là em đang ở nhà công ty, không có chỗ giặt, dùng dịch vụ giặt của toà nhà nên chẳng biết là người ta giặt kiểu gì.

Hàng nội địa Li-ning, 361, Anta -> mấy cái này mình canh sale trên mấy store chính hãng ở VN à bác?

Last edited by Hover; 15-09-2019 at 23:37.
Old 16-09-2019, 05:59
phanlinh012011 phanlinh012011 is offline
Đã tốn tiền

Mới quất đôi Zoom Fly flyknit các thím ạ . Cảm giác ban đầu là em này đi cực kì chênh vênh, ai cổ chân yếu, thăng bằng ko tốt mà chạy đường ko bằng phẳng thì rất dễ lật cổ chân. Ưu điểm là rất nảy, thiết kế đế giúp mình đáp mid foot tốt hơn, khá nhẹ và đẹp . Giày racing nhưng mà mình h ko race nữa nên chắc sẽ dùng cho training, thay đổi giữa đôi UB Vs Zoom Turbo đang dùng
+ 10 Km: 0:54:11
+ HM: 1:59:29
+ Ultra Trail 57km: 11:59:00

Last edited by phanlinh012011; 16-09-2019 at 06:04.
Old 16-09-2019, 09:16
dochanh123 dochanh123 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by phanlinh012011 View Post

Mới quất đôi Zoom Fly flyknit các thím ạ . Cảm giác ban đầu là em này đi cực kì chênh vênh, ai cổ chân yếu, thăng bằng ko tốt mà chạy đường ko bằng phẳng thì rất dễ lật cổ chân. Ưu điểm là rất nảy, thiết kế đế giúp mình đáp mid foot tốt hơn, khá nhẹ và đẹp . Giày racing nhưng mà mình h ko race nữa nên chắc sẽ dùng cho training, thay đổi giữa đôi UB Vs Zoom Turbo đang dùng
dùng cho đi chơi, đôi này racing chạy nhanh tã vl
Nó đang định bảo bóc phốt vụ tôi cược 10tr với thằng Sói CoDon. Tôi máu chó dọa đến gặp trực tiếp chơi mà nghĩ lại nên đéo đi
Old 16-09-2019, 10:51
Ultimatevision Ultimatevision is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by phanlinh012011 View Post

Dạo này bỏ chạy để dành thời gian tán em Vy phải không? Thấy mất hút luôn.
Old 16-09-2019, 11:04
asiam asiam is offline
Junior Member
Re: Chơi [Running] Tư vấn/Trao đổi về giày chạy bộ và chạy bộ

Quote:
Originally Posted by Lamek View Post
Ko care pace bác, tầm 3 - 6 tháng là pace lên vù vù. Tập tăng nhịp chân thì khi chạy bác nghiêng người chút, tập trung bước ngắn lại dần quen thôi, mới đầu pace chậm thì nghiêng hơi khó, nên cứ cày zone 2 để tăng pace cái đã.
Okie. Thanks bác nhé. Mình sẽ ráng kiên trì cày zone 2
Old 17-09-2019, 14:07
dochanh123 dochanh123 is offline
Đã tốn tiền
Re: Chơi [Running] Tư vấn/Trao đổi về giày chạy bộ và chạy bộ

Quote:
Originally Posted by Ultimatevision View Post
Dạo này bỏ chạy để dành thời gian tán em Vy phải không? Thấy mất hút luôn.
Ai thế, ai thế
Nó đang định bảo bóc phốt vụ tôi cược 10tr với thằng Sói CoDon. Tôi máu chó dọa đến gặp trực tiếp chơi mà nghĩ lại nên đéo đi
Old 17-09-2019, 22:12
mycloud's Avatar
mycloud mycloud is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Hover View Post
Cảm ơn bác đã trả lời quá chi tiết. Mấy hôm rồi bận em mới vào forum.
Hơi bất tiện cái là em đang ở nhà công ty, không có chỗ giặt, dùng dịch vụ giặt của toà nhà nên chẳng biết là người ta giặt kiểu gì. :seat:

Hàng nội địa Li-ning, 361, Anta -> mấy cái này mình canh sale trên mấy store chính hãng ở VN à bác?
Phải canh sale cho giá hợp lí hơn thím à vì giá store Vn cũng chát. Thật ra đồ sport poly này chăm sóc không cầu kỳ, mình giặt, ngâm thôi cũng được bằng sữa tắm lifebuoy, xả sạch rồi treo ngang, nơi thoáng gió là ổn. Nếu vận động nhẹ thì áo cũng chẳng rách đâu. Tuy nhiên vải có thể bị xù nhé thím.
----

Đôi Glide boost 8 của mình bị bong keo, há mõm nên mình đem dán đế và khâu xuyên midsole và upper lại. Và giờ em nó lại tiếp tục cùng mình chinh chiến tiếp vì G8 có bộ đế cao su bền vô địch thiên hạ. Mình dùng gần 3 năm mà chưa có dấu hiệu mòn nhiều.
Những ai chưa bao giờ đi, chưa bao giờ sống qua nhiều nơi, sống qua những ngày mưa ngày nắng trên bao nhiêu vùng đất khác nhau, chưa bao giờ nhìn sâu vào bên sau của con người thì hẳn mới còn đua đòi vào những hời hợt nhạt nhẽo của đời sống được.
Old 18-09-2019, 01:19
kinglord90 kinglord90 is offline
Senior Member

Cho mình hỏi mình chạy mà con amazfit verge lite mình không có đo thông số vo2 max như mấy loại garmin mà là tính theo phút, vậy là chạy vo2max càng lâu càng tốt hả các bác, còn các bài tập trên strava là phải trả phí mới có hả các bác :(

Sent from my Double Double using vozForums
Old 18-09-2019, 08:45
gialam_0.0 gialam_0.0 is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by kinglord90 View Post
Cho mình hỏi mình chạy mà con amazfit verge lite mình không có đo thông số vo2 max như mấy loại garmin mà là tính theo phút, vậy là chạy vo2max càng lâu càng tốt hả các bác, còn các bài tập trên strava là phải trả phí mới có hả các bác :(

Sent from my Double Double using vozForums
Vo2 max là tính lượng oxy cơ thể tiêu thụ trên 1 kg trong 1 ph(ml/kg/ph)
còn thông số Vo2 max trên các loại đồng hồ chỉ để tham khảo cho vui thôi, vì nó tính nội suy từ chỉ số cân nặng, nhịp tim và tốc độ khi chạy, nhiều ông Vo2 max đo trên gamin kịch kim nhưng chạy còn thua ông già
Muốn chính xác phải vào bệnh viện, đeo mặt nạ để đo lượng oxy tiêu thụ khi vận động
còn các bài tập thím search trên mạng thiếu gì 5-10-21-42k đủ hết
Old 18-09-2019, 09:59
takenV's Avatar
takenV takenV is offline
Senior Member

Hello các bác, em mới tập chạy lại, không hiểu sao, chạy được tầm 1km là thấy tim hơi nhói nhói?
Closed Thread

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules