Thread Tools
Old 25-09-2017, 21:56
SBTC's Avatar
SBTC SBTC is offline
Senior Member
Re: [Combo] AudioEngine A5+, S8 vs DAC D1

Quote:
Originally Posted by ptk8588 View Post
ChromeCast Audio nó ko giao tiếp thông qua Bluetooth mà sử dụng trực tiếp mạng wifi nhà bạn để tải nhạc. VD mình nghe nhạc trên Spotify, dùng dt để chọn nhạc phát wireless ra loa, thì lúc đó việc chọn bài trên đt chỉ có công dụng như remote điều khiển, cục ChromeCast sẽ ko nhận nhạc từ đt phát ra mà nó sẽ truy cập thẳng lên Spotify để load nhạc xuống phát ra loa cho bạn. Xài ios thì cài app Allcast để phát nhạc từ đt qua ChromeCast Audio, dùng Android thì ko phải lo vì có rất nhiều app hỗ trợ ChromeCast. Nhược điểm: bị giới hạn bởi app, nghĩa là app phải có hỗ trợ chức năng cast thì mới cast được
Theo mình bạn cứ mua và dùng thử ChromeCast trước, nếu ko hài lòng hẵng lên Dac B1, vì ChromeCast chỉ 35$ còn thằng B1 hiện tại 189$, giá gần gấp 5 lần rồi.

Thằng Dac B1 còn 1 vấn đề nữa là driver trên Windows chưa tương thích tốt hoàn toàn (cái này mình nghĩ tùy hãng SX máy tính). Theo mặc định của nhà SX AudioEngine thì với DAC B1 bạn chỉ set-up rồi chạy ko cần phải cài đặt gì thêm. Nhưng thực tế mình thử với 2 máy thì con lap Asus win 10 cũ chạy tốt, còn con Desktop Dell mới của mình nó ko nhận, vẫn bắt được bluetooth từ B1 nhưng ko phát âm thanh ra loa, vào thử Device Manager thì thấy báo lỗi thiếu driver gì đó trong win, vào tải driver chính hãng trên Dell cũng ko nhận, mình phải tìm driver thông qua mã IDS, nhưng sau khi cài vẫn tồn tại một số lỗi nhỏ. Trên MacOS thì B1 hoạt động tốt, ko phải cài đặt gì thêm, ko lỗi lầm gì hết.
Mình ko xài laptop, chỉ muốn phát nhạc từ app music trên iPhone thôi ( mình tải nhạc off vào app thông qua itools) thì nó có phát tốt không ?

Thật ra aego 3 nó có sẵn bluetooth rồi, mình đang nhắm tới B1 hơn, vì nó là DAC có tích hợp bluetooth luôn .

Mà bạn thấy B1 có cải thiện âm rõ rệt ko ?
Reply With Quote
Old 26-09-2017, 11:46
linhdeluxe's Avatar
linhdeluxe linhdeluxe is offline
Senior Member

Ở Hà Nội có chỗ nào mình ghé qua nghe thử combo này đc không nhỉ, ghiền ghre mà giá hơi cao quá, total cũng phải 26tr...
Reply With Quote
Old 21-12-2017, 21:17
darknight1982 darknight1982 is offline
Senior Member

Sau khi phân vân giữa Aego 3 với Audioengine 5+ thì cuối cùng em quyết Audioengine rồi, nâng cấp sup sau, máu quá rồi, hic, Dac thì có con dac cùi ở nhà rồi.
Reply With Quote
Old 22-12-2017, 10:01
tailt01319 tailt01319 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by ptk8588 View Post
Mình có mua con Airport Express để test thử, kết quả ko mấy hài lòng cho lắm, vấn đề ko phải do A5+ mà do khả năng stream nhạc qua Airplay không thực sự tốt.
Ưu điểm của Airplay là luôn ON 24/24 sẵn sàng cast nhạc bất cứ khi nào.
Khuyết: âm thanh có độ trễ rất khó chịu. VD: khi mình bật nhạc từ đt và bắt đầu cast nhạc qua Airplay thì khoảng 1-2s sau âm thanh mới bắt đầu phát, tương tự khi bạn tua nhanh video trên Youtube hoặc bài hát offline trên đt, âm thanh sẽ bị trễ 1-2s giây.

>>> Chốt lại: trải nghiệm qua Airplay ko thực sự tốt, cho tới hiện tại thì ko nên đầu tư con này, hi vọng tụi Apple tương lai nó sẽ cải tiến chuẩn Airplay mới tốt hơn.

Mình cũng đã dùng thử AudioEngine B1 (DAC Bluetooth, hỗ trợ giải mã âm thanh chất lượng cao 24bit).

Ưu điểm: gọn nhẹ, set-up đơn giản (có thể cấp nguồn cho DAC B1 bằng cổng USB đằng sau loa A5+, dễ sử dụng, hỗ trợ cổng quang lẫn cổng RCA, độ phủ sóng Bluetooth khá rộng, âm thanh không bị rớt tín hiệu khi hoạt động. Cast nhạc từ điện thoại bằng Bluetooth qua DAC B1 thì âm thanh khá tốt, âm sáng và trong.
Khuyết: ở mức Volume cao và ngồi sát với loa có thể có âm nhiễu. Hiện tượng này xảy ra khi mình ngồi sử dụng vi tính sát với loa, mình có thể nghe tiếng loẹt xoẹt nhỏ rất khó chịu, nên mình thường phải chỉnh volume nhỏ lại. Bạn nào dùng với loa dân dụng thì ko phải lo, con B1 này con dac Bluetooth 24bit tốt nhất trên thị trường hiện tại, và cũng chẳng mấy ai điên tới nỗi dí sát tai vào cặp loa dân dụng.

Cho tới hiện tại, để stream nhạc từ điện thoại ngon nhất vẫn là dùng cục ChromeCast Audio của Google, cast nhạc qua loa rất nhanh, không có độ trễ, luôn luôn on 24/24, âm thanh khá tốt ko bị nhiễu. Bạn nào dùng ios muốn cast nhạc offline trên đt thì cài thêm app AllCast, miễn phí trên AppleStore. Đặc biệt có thể kết hợp với các cục ChromeCast Audio khác để phát nhạc ra nhiều dàn loa khác nhau cùng lúc trong nhà.
đọc xong bài của bác nhờ mua ngay 1 con ChromeCast Audio chờ bạn từ Mỹ về rồi mới mua loa
Reply With Quote
Old 24-12-2017, 19:53
Thuoc Berberin's Avatar
Thuoc Berberin Thuoc Berberin is offline
Senior Member

Cũng đang tính setup 1 bộ tầm 20 triệu đổ về, thiên về nghe mid truyền cảm, có uot sub vì đã có sẵn 1 cục REL T07, nguồn từ laptop, sờ mát phone.. chưa định hình được loại nào
Reply With Quote
Old 24-12-2017, 22:34
Senior Member
Quote:
Originally Posted by Thuoc Berberin View Post
Cũng đang tính setup 1 bộ tầm 20 triệu đổ về, thiên về nghe mid truyền cảm, có uot sub vì đã có sẵn 1 cục REL T07, nguồn từ laptop, sờ mát phone.. chưa định hình được loại nào
Gọn nhẹ thì làm bộ klipsch r 15pm, có sẵn amp, dac, mình đang phân vân em này với audioengine 5+, thím tư vấn dùm với.

Được gửi từ iPhone 7 - vozForums
Reply With Quote
Old 25-12-2017, 04:03
mr.hoainiem's Avatar
mr.hoainiem mr.hoainiem is offline
Senior Member

Hóng kiếm bác nào xả airport về làm cục thi cho bộ loa ghẻ ở nhà

Sent from my iPhone using vozForums
Pc3:a55-e33 + a4-5300 + 4gb + pny 120gb
Reply With Quote
Old 25-12-2017, 12:54
Thuoc Berberin's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by darknight1982 View Post
Gọn nhẹ thì làm bộ klipsch r 15pm, có sẵn amp, dac, mình đang phân vân em này với audioengine 5+, thím tư vấn dùm với.

Thím mua trước rồi review đi...!
Thú thực mình không có thời gian để test trực tiếp ( cái này quan trọng nhất ). Mà con klipsch r 15pm lỗ thoát hơn sau setup vị trí hơi mệt và chiếm nhiều không gian đấy

Last edited by Thuoc Berberin; 25-12-2017 at 12:56.
Reply With Quote
Old 25-12-2017, 13:17
Senior Member
Quote:
Originally Posted by Thuoc Berberin View Post
Thím mua trước rồi review đi...!
Thú thực mình không có thời gian để test trực tiếp ( cái này quan trọng nhất ). Mà con klipsch r 15pm lỗ thoát hơn sau setup vị trí hơi mệt và chiếm nhiều không gian đấy
Mình đang đặt ebay chỗ phongduy rồi, chắc tầm qua đầu tháng là có hàng, sẽ review cho mấy anh em. Quyết định mua Klipsch 15 PM, khỏi nhì nhằng dac, amp rối quá.

Reply With Quote
Old 25-12-2017, 13:31
Thuoc Berberin's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by darknight1982 View Post
Mình đang đặt ebay chỗ phongduy rồi, chắc tầm qua đầu tháng là có hàng, sẽ review cho mấy anh em. Quyết định mua Klipsch 15 PM, khỏi nhì nhằng dac, amp rối quá.

Thấy test trên này: https://www.youtube.com/watch?v=uZUocLb73vo
bộ audioengine 5+ tiếng ấm và bass tốt hơn klipsch r 15pm, klipsch r 15pm tiếng hơi sáng và giá cũng cao hơn tý, bù lại có tích hợp DAC sẵn trong loa
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules