Thread Tools
Old 28-11-2016, 07:43
han 3g,tig,mig,max's Avatar
han 3g,tig,mig,max han 3g,tig,mig,max is offline
Junior Member
Re: [Cuối năm rảnh dé] Tư vấn tâm lý tình cảm, phát triển bản thân etc...

muốn được tư vấn lắm , thôi để đi làm có tiền đã
Reply With Quote
Old 28-11-2016, 12:36
lymieu's Avatar
lymieu lymieu is offline
Senior Member

a ơi check inbox e
Old 28-11-2016, 14:16
lymieu's Avatar
lymieu lymieu is offline
Senior Member

e vừa rep ib có ji a add skype em nhé
Old 29-11-2016, 13:06
HoaLacManThien's Avatar
HoaLacManThien HoaLacManThien is offline
Đã tốn tiền

HƯỚNG NỘI - HƯỚNG NGOẠI.
NỘI TÂM - NGOẠI TÂM.

Quote:
Originally Posted by H***shi H***ta View Post
[Có hay không sự thay đổi tính cách từ hướng ngoại sang hướng nội ?]

Em năm nay sinh viên năm 3.Nhớ lại thời cấp 3 trở xuống thấy mình rất cởi mở với mọi người, thoải mái thể hiện cảm xúc, tám chuyện với ai là phải tám mấy tiếng. Nhưng kể từ khi lên đại học, em bỗng thu mình lại còn bé tý. Nếu trước kia em hay khơi chuyện để tám, k ngán bất kì ai, thì bây giờ em thấy rất khó làm thế với người không thân. Trong 1 event nào đấy với tập thể, em phải bám vào 1 người em thân nhất, chứ k thể bắt chuyện, network với người khác (em mà bắt thì kiểu gì cxung chỉ đc 2 3phút là hết chuyện,sẽ rất awkward ). Những người hay nc với em đều ngạc nhiên khi em bảo em hướng nội, vì một khi em đã "bắt được sóng" với ai đó thì em lại rất cởi mở, y như 1 người hướng ngoại.

1. Bản chất em trước đến giờ là người hướng nội (đã test), nhưng tại sao lại có 1 khoảng thời gian giống hướng ngoại? ( Em đã loại trừ các nguyên nhân: không thấy thoải mái bằng khi nói tiếng Hà Nội, những người em tám chuyện thoải mái là hướng ngoại nên ai cũng tám cùng được)

2. Câu hỏi quan trọng nhất : làm thế nào để 1 người hướng nội có thể tám với 1 người mới "gặp" trong khoảng 1 tiếng được ?
Quote:
Originally Posted by HoaLacManThien View Post
Hướng nội, hướng ngoại chỉ thể hiện xu hướng của con người, nó ko thể hiện được tâm thế.

Cách đây khoảng hơn chục năm, anh đọc 1 quyển sách có thể chia ko sát theo tâm lý học nhưng lại dễ nhìn nhận xu hướng hơn, lâu quá rồi ko thể nhớ chi tiết nhưng đại khái thế này:

1. Hướng Ngoại, Nội Tâm:
Những người này có tính quyết đoán và có xu hướng thích giao lưu, thường bị thu hút bởi những yếu tố kích thích ở thế giới bên ngoài.

Tuy nhiên, tâm trí họ lại dõi theo những thay đổi ở bên trong, tức là họ để ý đến những trải nghiệm của bản thân, họ ko muốn thể hiện chúng ra cho người khác thấy, ko có nhu cầu cấp thiết tâm sự hay san sẻ, ko cần người thấu hiểu những gì họ thấu hiểu.

Type người này thực ra ko ít, và đa số là người thành công trong cuộc sống. Họ có thể rất quảng giao, rất nhiệt tình, tham gia hoạt động xã hội một cách hào hứng, thân thiện với mọi người... nhưng chỉ như vậy mà thôi.

Họ cư xử như vậy là do được giáo dục tốt và họ thích thú với những trải nghiệm xã hội do chúng tác động lên tâm trí của họ chứ ko phải đơn thuần là thích thú 1 hành vi hay sự vật cụ thể. Họ rất cởi mở, dễ gần nhưng nếu muốn thân thiết với họ, muốn thấu hiểu họ và được họ chấp thuận bước vào cuộc sống riêng của họ thì lại rất khó khăn.

2. Hướng Ngoại, Ngoại Tâm:
Những người này có tính quyết đoán và có xu hướng thích giao lưu, thường bị thu hút bởi những yếu tố kích thích ở thế giới bên ngoài.

Tâm trí họ cũng dõi theo những thay đổi ở bên ngoài, họ hoàn toàn hòa mình vào công việc hay vui chơi chứ ít khi suy nghiệm xem tâm trí của mình thay đổi thế nào. Mặt tích cực là họ luôn giữ được sự vô tư, ánh mắt trong suốt của trẻ thơ, cái nhìn ko thiên lệch, nhưng ở mặt khác, họ thường ít rút ra được kinh nghiệm cũng như trưởng thành về nhận thức.

Type người này có thể gọi là hào sảng, quang minh chính đại, bộc trực... hay bình dị hơn là "ruột để ngoài da".

3. Hướng Nội, Nội Tâm:
Những người này dành nhiều thời gian cho bản thân hơn, họ hài lòng với những mqh và sở thích vốn có hơn là bị thu hút bởi những yếu tố kích thích ở thế giới bên ngoài.

Tâm trí họ cũng dõi theo những thay đổi ở bên trong, thích thú và say đắm những cảm xúc, trải nghiệm của riêng họ, họ ko muốn thể hiện chúng, ko có nhu cầu cấp thiết tâm sự hay san sẻ, ko cần người thấu hiểu những gì họ thấu hiểu.

Có thể rất tài năng những ko muốn lấy ra biểu diễn mua vui, khả năng giao tiếp rất tốt nhưng lười giao tiếp vì thấy nó ko cần thiết và ko có hứng thú...

Type người này lập dị, thích dành thời gian & tâm trí cho các dự định cá nhân. Điển hình phải kể đến nhóm các nhà nghiên cứu chuyên môn, nghệ sĩ, người tách biệt xã hội...

4. Hướng Nội, Ngoại Tâm:
Những người này đa số thời gian là một mình, họ bị ảnh hưởng một cách thụ động từ những cảm xúc mà họ nhận được ( khi tương tác với thế giới bên ngoài), họ luẩn quẩn với những trải nghiệm của bản thân và yếu ớt trước những yếu tố kích thích của thế giới bên ngoài.

Tuy nhiên, tâm trí họ lại dõi theo những thay đổi và khao khát bên ngoài, tức là mặc dù luôn bị bủa vây bởi những cảm xúc bên trong nhưng lại khao khát được thể hiện, được chia sẻ, được hòa nhập.

Type người này là điển hình của "nạn nhân", đa số là những người yếu đuối về cả năng lực lẫn tâm trí, hoặc từng trải qua những cú shock tình cảm, sang chấn tâm lý nên sinh ra sự e dè với thế giới bên ngoài mặc dù vẫn khao khát được trải nghiệm.

Họ rất phổ biến trong xã hội, trong 1 nhóm bạn, những đứa trầm lặng ít nói nhưng ánh mắt luôn háo hức nhìn mọi người, môi mấp máy muốn tham gia vào câu chuyện nhưng ko biết phải nói gì cho phải, gom hết dũng khí và cất lời thì ko ai quan tâm nên giọng nhỏ dần, nhỏ dần... hoặc nghĩ ra 1 câu hay ho định mở lời thì cuộc trò chuyện đã chuyển sang chủ đề khác từ lâu rồi.

Một mặt khác của type người này là khi có ai đó sẵn sàng lắng nghe họ, nhiệt tình mở chủ đề giúp họ thì họ mất khả năng kiểm soát ngôn từ.
Lúc này cứ như đập xả lũ được mở, họ sẽ phun ra hết những chất chứa trong lòng, nói thay cả những lần ko được nói mà ko quan tâm người khác có còn muốn nghe hay có hứng thú tiếp tục hay ko...
Bên cạnh việc mất khả năng kiểm soát ngôn từ, type này cũng mất khả năng nhận thức tình hình khi xả lũ. Đặc trưng là nói nhảm, nói lố, đùa nhây... trái ngược hẳn với vẻ tự kỉ lúc ko ai tiếp chuyện.

Những người suốt ngày lặng lẽ, khép mình trong 1 góc và hỏi những câu hỏi về bản thân nhưng ko có đáp án và chẳng có tác dụng gì hết. Khao khát được đi chơi xa, được trải nghiệm những thứ mới lạ, có 1 người yêu thương, được mọi người chú ý, giỏi hơn, thông minh hơn, tự tin hơn... nhưng lại sợ hãi và ko biết làm thế nào để đạt được chúng.

Những người muốn có bạn bè nhưng lại e dè bị bỏ rơi, khao khát tình yêu nhưng sợ một ngày sẽ lại bị phản bội...
Cơ bản em đang nhầm tưởng mình là người khép kín và khó có thể giao tiếp với mọi người trong khi thực tế là ngược lại.

Thời cấp 3 em là Hướng Ngoại do lúc đó nhiều bạn bè thân thiết, trẻ con còn vô tư chưa biết gì nên em tự tin và thoải mái.

Lên ĐH, nhiều thứ thay đổi, thế giới quan và hệ giá trị của sinh viên cũng đổi khác. Thực tế phũ phàng nó đập vào mặt làm em trở nên tự ti và khép mình hơn dù vẫn khao khát được thể hiện và hòa đồng.

Biểu hiện là:

Bởi vì tự ti và thiếu kĩ năng giao tiếp nên em ko thể chủ động tạo được các kết nối với người mà em muốn -> từ hướng ngoại chuyển sang hướng nội, tự than tự trách và chết chìm trong các cảm xúc tiêu cực về bản thân, nghĩ quẩn hết cả ngày nhưng thực ra ko nghĩ được thứ gì rõ ràng và càng ko giải quyết được vấn đề gì cả.

Nhưng khi gặp ai thân thiết, hoặc người ta chủ động bắt chuyện, chia sẻ thì liên kết được hình thành -> em bắt đầu thỏa mãn được nhu cầu thể hiện bản thân, chia sẻ, tâm sự... thậm chí có thể còn mất kiểm soát khi nói quá nhiều hay thể hiện quá lố nữa.

Em chuyển về type Hướng Nội, Ngoại Tâm như phân loại ở trên.

Quote:
2. Câu hỏi quan trọng nhất : làm thế nào để 1 người hướng nội có thể tám với 1 người mới "gặp" trong khoảng 1 tiếng được ?
Về câu hỏi thứ 2 thì như anh nói, em đang hiểu sai vấn đề.

Vấn đề của em chủ yếu ở việc em thiếu tự tin và thiếu kĩ năng giao tiếp thôi, ko phải ở tính cách. Vậy nên chỉ cần em cải thiện bản thân, lấy lại tự tin và trang bị kĩ năng giao tiếp thì em sẽ trở lại như cũ, gặp ai cũng sẽ bắn súng liên thanh chứ ko phải là bất lực trong việc thực hiện 1 kết nối, chỉ có thể trò chuyện khi có ai đó chủ động với mình.

Tình trạng này để lâu thì nó sẽ mài mòn tâm trí và em sẽ bắt đầu suy nghĩ tiêu cực, từ đó chuyển thành thụ động khép kín hoặc cực đoan hơn là oán trách xã hội, sẽ rất khó sửa.

Randha Savah!

Last edited by HoaLacManThien; 07-07-2020 at 14:48.
Reply With Quote
Old 29-11-2016, 13:57
vBulletin.0.1_pre-alpha vBulletin.0.1_pre-alpha is offline
K.I.A

Em trích nội dung viết blog được không bác chủ? Thấy từ xưa tới giờ lạc lối quá, đọc bác phân tích thì rất đũng những thứ e từng trải nhưng k thể chuyển thành lời nói
Reply With Quote
Old 29-11-2016, 14:03
HoaLacManThien's Avatar
HoaLacManThien HoaLacManThien is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by vBulletin.0.1_pre-alpha View Post
Em trích nội dung viết blog được không bác chủ? Thấy từ xưa tới giờ lạc lối quá, đọc bác phân tích thì rất đũng những thứ e từng trải nhưng k thể chuyển thành lời nói
Em copy hay trích dẫn tùy ý, cuối bài add thêm link và kèm chú thích là copy, trích dẫn, lấy cảm hứng từ... là được.
Randha Savah!
Reply With Quote
Old 29-11-2016, 15:28
ernestlyell's Avatar
ernestlyell ernestlyell is offline
Senior Member

Bác @HoaLacManThien cho mình hỏi chút với

1 tháng gần đây mình có quen với 1 gái, đã đi chơi riêng dc 5 lần, h đã có thế nắm tay, ôm eo, khoác vai gái thoải mái rồi

Ko biết thế là gái đã thích mình chưa hay còn cần thêm dấu hiệu gì nữa ko ?
Reply With Quote
Old 10-12-2016, 08:44
futbandau futbandau is offline
Junior Member

Nó đang liên thiên clgv?
Reply With Quote
Old 10-12-2016, 21:41
DesiRulez DesiRulez is offline
Senior Member

Gái không bao giờ chủ động nhắn tin nhưng khi mình nhắn cho gái thì gái reply rất nhiệt tình, có hôm còn tán dóc tới tận 2h sáng. Nếu mình không nhắn thì nó cũng im bặt luôn, thể loại này là sao ?
Reply With Quote
Old 11-12-2016, 16:50
angry!'s Avatar
angry! angry! is offline
Junior Member

rảnh rái vào đây hóng xem thím củ lạc giờ trình lên cao cỡ củ kẹo nào rồi nào
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules